Cảm nhận về Zenfone 5Z sau hơn một tháng sử dụng

22/9/18
2
1
3
22
asus-zenfone-5z-4-840x473-jpg.2199

Image Source: Android Authority

Đây là bài review đầu tiên của mình, nếu có sai sót mong mọi người góp ý nhắc nhở để mình hoàn thiện hơn.

Lúc đầu mình dự tính sẽ mua Zenfone 5 thôi nhưng chỉ có FPT độc quyền bán, xui thay khu vực mình lại hết hàng, mình cũng đã quyết định đặt và đợi họ chuyển hàng từ tỉnh khác về nhưng gần một tuần vẫn chưa có máy nên mình quyết định hủy và mua máy khác. Lượn lờ trên Shopee, phân vân giữa một vài chiếc Xiaomi snap845 thì thấy quảng cáo chuẩn bị Flash Sale Zenfone 5Z, MAX PRO M1. Sau một hồi đắn đo với mức giá 11 triệu rưỡi thì cuối cùng cũng quyết định đưa em nó về nhà. Đợi đến hôm Flash Sale bắt đầu là đặt lúc 11h sáng và đến tầm 3h chiều là có máy. Cảm giác lần đầu được sử dụng một chiếc flagship nó thật khác biệt so với khi mình mua chiếc Zenfone 4 MAX PRO. Sẵn tiện đây mình cũng xin review nhỏ Zenfone 4 MAX PRO này trước khi đến với nhân vật chính :)

[REVIEW ZENFONE 4 MAX PRO]

Chiếc Zenfone 4 MAX PRO có những hạn chế/khuyết điểm mà cá nhân mình đưa ra gồm: Camera ?? :D ?? sau khi chuyển từ iPhone 5S lên thì không còn từ gì có thể diễn tả được sự tệ hại của camera trên chiếc máy này , chỉ camera sau thôi nhé, mình rất ít khi dùng camera trước. Chống rung cực kì tệ, mình thường xuyên chụp các trang sách, vở, muốn chụp rõ phải giữ thật vững còn không thì rung nhẹ một cái cũng hư cả bức hình. Chụp chân dung cũng ở mức không đạt, nói chung cái gì cũng tệ. Về phần hiệu năng thì mình không thể trông đợi nhiều vào con chip Snapdragon 425, chỉ cần đa nhiệm tầm 5 ứng dụng thì đã có hiện tượng bị refresh app, kể cả khi mình chỉ dùng facebook, sau khi tắt màn hình mở lại thì đã bị refresh mặc dù không hề bật chế độ suspend hay clean app chạy ngầm, các thao tác cũng ì ạch chậm chạp. Màn hình HD trải nghiệm xem phim, ảnh ở mức tạm được.
Thứ duy nhất mình hài lòng về chiếc máy này là: Pin, phải nói thuộc tầm siêu khủng, cứ chu kì 2 ngày sạc một lần, cực kì hài lòng. Dài dòng vậy đủ rồi bây giờ chuyển sang em 5Z.

[REVIEW ZENFONE 5Z (SAU HƠN MỘT THÁNG SỬ DỤNG)]

THIẾT KẾ: Đẹp không tì vết dù có "học hỏi" một chút từ fruit phone X, mặt lưng với 2 viền cắt bên thân máy trông siêu ngầu. Cầm nắm rất đã tay, nhẹ, mỏng và nhỏ hơn một chút dù màn hình là 6.2 inch so với 5.5 inch của chiếc Zenfone 4 MAX PRO.

MÀN HÌNH: Hài lòng, tại sao không phải là "cực kì" hài lòng? Nói đến độ phân giải FHD+, độ sáng, AI chỉnh tone màu, Smartscreen, Gesture,... thì không có gì để chê nhưng thứ duy nhất mình thấy không hài lòng là bo quá cong tại góc cuối màn hình khiến trải nghiệm khi chơi game không được tốt, bị che mất một phần nhỏ không đáng kể nhưng mình vẫn thấy khó chịu. Nếu chỉnh scale cho nhỏ lại thì dải đen trống nhìn rất ngứa mắt.

CẤU HÌNH, HIỆU NĂNG: Không có gì để bàn cãi trên con chip Snapdragon 845 cùng với 6GB RAM, UFS2.1 128GB, xử lý lúc nào cũng mượt mà, không hề giật lag dù chỉ một chút, kể cả chơi những tựa game nặng như PUBG MOBILE, MODERN COMBAT, ASPHALT 8 + 9, Liên Quân fps lúc nào cũng đụng nóc, trên ZF4 chỉ đạt mức FPS tối đa khoảng 30, vào combat là tụt còn khoảng 10 ~ 15 fps, rất khó chịu. Mình chơi các tựa trên đều đặt cấu hình trung bình, thấp vì không muốn tốn quá nhiều PIN nhưng vẫn trải nghiệm mượt mà nếu max settings. RAM thì lúc nào cũng thoải mái so với chiếc ZF4, hồi đó dùng lúc chơi game cứ phải clean RAM một vài lần trong lúc chơi vì sợ văng game.

CAMERA: Tạm hài lòng, cải thiện rõ ràng hơn so với chiếc ZF4, mình còn đi học, ngồi cách bảng khoảng 4 mét chụp zoom 2x chưa được rõ chữ nhưng vẫn chấp nhận được.

ÂM THANH: Tốt nhất trong số điện thoại mình từng dùng, hai loa trên dưới chất âm rất tốt. Tai nghe Hi-Res tặng kèm nghe tốt nhưng cá nhân mình thích bass nên mình vẫn dùng tai nghe SONY Extra Bass.

MỞ KHÓA VÂN TAY/KHUÔN MẶT: cả hai đều rất nhanh, tiếc là nhận diện 2D nên trong bóng tối thì phải xài vân tay để mở.

PIN: Tạm hài lòng, so với cục pin 5000 mAh của ZF4 thì thời lượng dùng cũng đủ trong một ngày nếu không chơi game, mình cũng đã mua thêm sạc dự phòng nên cũng không thành vấn đề.

ZenUI Launcher: Giao diện đẹp, tối ưu. Đôi khi còn bị một vài lỗi nhỏ, có khi launcher bị dừng làm đứng máy vài giây nhưng mình thấy không thành vấn đề.

Tổng lại thì mình thấy máy đáng đồng tiền bát gạo, rất hài với trong mức giá, là chiếc máy Asus thứ hai mình sử dụng và hi vọng có thể dùng trong một khoảng thời gian dài đúng với tên gọi flagship.

3/7/17
90
83
18
40
cần lắm ảnh thực tế từ bác nè

22/9/18
2
1
3
22
received_2076738312655842-jpeg.2230

Bác cho em hỏi bây giờ em tháo cái miếng dán này thì có ảnh hưởng gì đến bảo hành không ạ

Facebook Comment