CÁCH SỬ DỤNG DISKPART ĐỂ XOÁ VÀ ĐỊNH DẠNG USB HOẶC Ổ CỨNG DATA , SỬA LỖI FORMAT DRIVE NOT WORKING TRÊN WINDOWS 10

nguyenhung9x nguyenhung9x
Nếu máy tính của bạn bổng dưng một ngày USB lỗi không format , hoặc muốn format một ổ cứng nhưng bị lỗi không format được . Vì thế hôm nay mình xin chia sẻ cho anh em cách dùng DISKPART để khắc phục điều đó.

diskpart-clean-format-fix-drive-windows-10_2020.jpg?itok=1_trWXA2

DISKPART LÀ GÌ

DiskPart là công cụ lệnh đã xuất hiện trước Windows 10 và nó cho phép bạn sử dụng lệnh để quản lý ổ đĩa, phân vùng và ổ đĩa khi các công cụ khác như Disk Management và Format không hoạt động bị lỗi. Thì công cụ này 90% có thể sẽ giúp anh khắc phục điều đó.

How to fix hard drive problems with DiskPart

Bước 1: Các bạn click vào nút Start.
Bước 2: Click vào nút Search và gõ từ khoá : cmd sau đó chạy với Run as administrator
Bước 3 : Gõ lệnh : diskpart sau đó nhấn enter
Bước 4: Gõ lệnh list disk sau đó nhấn enter
Bước 5: Ở hình dưới Ví dụ mình muốn xoá ổ đĩa 0 có dung lượng 10 GB thì mình sẽ gõ lệnh để chọn ổ đĩa đó : select disk 0

diskpart-clean-drive-windows-10-cmd_.jpg?itok=UaskNSDG

Bước 6 : Gõ lệnh clean sau đó nhấn enter
Bước 7 : Gõ lệnh lisk disk
Bước 8: Gõ tiếp lệnh : create partition primary để tạo phân vùng mới
Bước 9: Vì mình chọn ở bước trên là Disk 0 nên mình sẽ gõ lệnh : select partition 0
Bước 10 : Gõ tiếp lệnh : active để kích hoạt phân vùng
Bước 11: Tiếp theo mình sẽ gõ lệnh format phân vùng theo chuẩn NTFS file system : format FS=NTFS label=Data quick (Các bạn có thể thay thế Data thành tên ổ của các bạn)

Bước 12: Gõ lệnh để tạo kí hiệu cho ổ đĩa : assign letter=g (Các bạn có thể thay kí tự g thành h , e, ...)
Bước 13: Như vậy là xong , các bạn chỉ cần gõ lệnh exit để thoát .

Tham khảo : windowscentral

Last edited by a moderator:

Facebook Comment