Bí kíp chọn màn hình tối ưu cho từng thể loại game chuẩn không cần chỉnh

Kenn Kenn

Từng dòng game sẽ có yêu cầu về màn hình khác nhau để đem lại trải nghiệm tốt nhất. Chỉ khi đáp ứng được điều này thì anh em mới có thể cảm nhận được hết cái hay, cái hồn của game mà thôi. Việc lựa chọn màn hình như thế nào để tối ưu cho từng thể loại nghe thì có vẻ đơn giản nhưng lại là cả một nghệ thuật đấy. Không phải cứ đập tiền vào là có trải nghiệm tốt đâu, kể cả mấy con màn trăm củ luôn nhé.

Để tránh mất thời gian của anh em thì mình sẽ có một cái bảng giải thích chung, ngắn gọn súc tích, gần gũi và không theo sách vở về các thể loại game cho anh em dễ hiểu. Bác nào biết rồi thì thôi, cứ việc lướt qua. Còn bác nào chưa biết hoặc muốn chắc chắn thì nhìn sơ qua nhé.

• MOBA: Đây là thể loại con của game chiến thời gian thực. (Thường) có góc nhìn thứ 3 và bản đồ chia làm 3 đường. Ví dụ điển hình là Liên Minh Huyền Thoại và DOTA 2.
  • FPS: Bắn súng góc nhìn thứ nhất, ví dụ như Đột Kích, CS: GO.
  • TPS: Bắn súng góc nhìn thứ 3.
  • Racing: Mấy tựa game đua xe kiểu như, Need For Speed, Forza, Dirt Rally…
  • Simulator: Những tựa game mô phỏng, chủ yếu là mô phỏng lái phương tiện gì đó như xe (Euro Truck Simulator 2), máy bay (DCS World 2.5)…
  • Fighting: Mấy con game đánh nhau kiểu combo bung lụa như Dead or Alive, Mortal Kombat…
  • Action: Những tựa game hành động, thường có cảnh cháy nổ hoành tráng như các series Battlefield và Call of Duty.
  • Adventure: Game phiêu lưu, những tựa game này thường chú trọng vào cảnh vật trong game. Điển hình là series Tomb Raider.
  • Action RPG: Game nhập vai, điển hình là series The Witcher và Dark Souls.
  • Sport: Mấy game về chủ đề thể thao như PES, FIFA…
*AAA (Triple-A): Thực ra đây là một thuật ngữ không chính thức dùng để chỉ những tựa game được đầu tư cực kỳ kỹ lưỡng từ đồ họa đến nội dung, hình ảnh thì đẹp mê hồn còn giá thì cũng cực chát. Ví dụ điển hình có thể kẻ đến như những tựa game thuộc dòng Call of Duty, Battlefield, Tomb Raider…

MOBA
Nếu bạn chỉ chơi mỗi thể loại này thì mình xin được chúc mừng, bạn sẽ không phải đau thận mỗi khi mua màn hình giống như mình. Đây là thể loại game mà theo mình thấy là có yêu cầu về màn hình dễ chịu nhất. Bạn sẽ không cần màu quá đẹp, không cần tần số quét cao hay gì cả chỉ một chiếc màn hình với màu sắc tạm ổn là đủ. Theo mình thì bạn cứ lựa mấy con màn dùng tấm nền IPS trong tầm giá 5 triệu đổ lại là được.

Tuy nhiên, mình cũng có một lưu ý nhỏ cho anh em là nếu dùng để tryhard thì tốt nhất kích thước màn hình không nên vượt quá 27 inch. Mặc dù kích thước màn hình bao nhiêu thì còn tùy thuộc vào sở thích nữa nhưng theo mình thì sẽ rất khó để tập trung quan sát toàn bộ diện tích màn hình nếu màn hình quá lớn, dễ gây mỏi mắt khi liếc qua liếc lại liên tục. Nói chung là không tối ưu.

FPS, TPS
OK, MOBA thì dễ chịu rồi, bây giờ bắt đầu tốn tiền này.

Với các tựa game bắn súng thì điều quan trọng nhất là tốc độ phản ứng và độ mượt mà, sắc sảo của từng khung hình. Đối với những tựa game bắn súng tốc độ cao như CSGO, PUBG, Fortnite, Apex Legends… thì mỗi mỗi mili giây đều phải thật hoàn hảo.

Vì thế nên mình muốn khuyên anh em khi chơi FPS thì hãy chọn một chiếc màn hình có tần số quét cao nhất có thể hoặc ít nhất là đạt mức FPS tối thiểu trong game của bạn. Thường thì màn hình có tần số quét đâu đó tầm 120 đến 144Hz là đã cho trải nghiệm tốt rồi. Nhưng nếu bạn không ngại móc thêm hầu bao để cho trải nghiệm hoàn hảo thì cứ quất hẳn 240 Hz mà quất cho mình. Dù sao thì cao hơn vẫn là tốt hơn đặc biệt là với game thủ FPS.

Ngoài tần số quét ra thì bạn cũng cần lưu ý đến tốc độ phản hồi. Đối với các mẫu màn hình chuyên FPS thì tốc độ phản hồi sẽ là 1ms (GTG) hoặc thấp hơn, con số này càng thấp thì hình ảnh càng ít bị nhòe và các chuyển động tốc độ cao sẽ càng “sạch”. Có một số mẫu màn hình ghi thông số tốc độ phản hồi với đơn vị khác là 1ms (MPRT), bạn có thể tạm hiểu 1ms (MPRT) sẽ bằng 5ms (GTG) và chắc chắn nó sẽ không thể nhanh bằng 1ms GTG được và thường thì chỉ có màn hình sử dụng tấm nền TN là có thể đạt đến tốc độ này mà thôi. Tuy nhiên sự khác biệt này thì người thường rất khó nhìn ra được (chẳng hạn như mình), nếu bạn không phải dân chơi FPS chuyên nghiệp thì cũng không cần quá đặt nặng.

Thêm nữa, công nghệ chống xé hình cũng rất quan trọng, đây chính là thứ đem đến cho bạn những khung hình toàn vẹn nhất. Hiện nay thì các mẫu màn hình thuộc hạng bét bét cũng phải được trang bị FreeSync rồi, tuy nhiên FreeSync không thể bằng G-Sync được thế nên nếu có kinh phí đủ lớn thì anh em đừng ngại đầu tư một chiếc màn hình G-Sync để chơi bắn súng nhé, nó sẽ không làm anh em thất vọng đâu.

Còn nữa, tỉ lệ và kích thước tối ưu nhất cho thể loại này sẽ là 16:9, 24 inch để giúp bạn tập trung hơn. 27 inch thì cũng được nhưng theo mình là hơi mỏi mắt. Độ phân giải thì FullHD là tốt nhất, 2K, 4K chỉ tổ hạn chế mức FPS của bạn thôi.

Racing, Simulator
Racing, Simulator là 2 thể loại yêu cầu khung nhìn tương đối giống nhau. Những tựa game thuộc 2 thể loại này thường rất đề cao tính chân thực nên đồ họa cũng được chăm chút tỉ mỉ, mang đến cho người chơi những khung cảnh đẹp như mơ. Thế nên cái mà chúng ta cần ở đây sẽ là một chiếc màn hình cho góc nhìn rộng rãi, hiển thị màu sắc bắt mắt và tốt nhất là phải bự.

Theo mình thì nếu muốn trải nghiệm được những tựa game dạng này ở mức tốt nhất thì mình đề xuất là bạn nên có một chiếc màn hình dài, cong và kích thước lớn. Có một số mẫu màn hình có tỉ lệ dài như 18:9, 21:9… hay thậm chí là 32:9. Những chiếc màn hình như thế sẽ cho góc nhìn rộng và có chiều sâu, giúp bạn phê hơn khi lái xe lả lướt vừa chơi vừa ngắm cảnh. Các mẫu màn hình cong cũng thường sử dụng tấm nền VA cho màu sắc nịnh mắt và độ tương phản cao.

Tuy nhiên, đối với các tựa game lái máy bay thì mình không khuyến khích các bạn dùng màn hình quá dài đâu, vì góc nhìn phía bên trên sẽ rất “tù”. Tốt nhất là với dòng game này thì bạn cứ chọn một con màn VA hoặc IPS, kích thước to một chút đâu đó tầm 27 inch trở lên, 32 inch hoặc hơn nữa càng tốt nhưng nhớ là chọn tỉ lệ 16:9 hay quá lắm là 18:9 thôi.

Fighting, Sport

Đối với 2 dạng game này thì bạn sẽ cần một chiếc màn hình bự, màu đẹp nữa thì càng tốt, tuy nhiên tuyệt đối không dùng màn hình cong nếu chơi chung với bạn bè nhé. Vì màn hình cong chỉ tối ưu cho 1 góc nhìn trực diện mà thôi ên nếu không ngồi được vào chính giữa màn hình thì màu sắc sẽ không được đều, rất khó chịu.

wallpapersden.com_lionel-messi-in-efootball-pes-2020_1920x1080-1024x576.jpg

Đối với các tựa game dạng này thì màn màn hình phải to một chút chơi mới sướng. Lâu lâu buồn buồn rủ mất đứa bạn qua chơi PES hay Mortal Kombat thì còn gì bằng nữa đúng không anh em?

AAA (Triple-A)
*Nhắc lại là cái này là một thuật ngữ không chính thức của giới game thủ dùng để chỉ game kinh phí lớn chứ không chỉ riêng thể loại nào nhé.

Đối với những tựa game có đồ họa đỉnh cao mà bạn lại không có một chiếc màn hình đủ tốt để thể hiện ra thì sẽ rất lãng phí. Thường thì những tựa game này sẽ chú trọng vào trải nghiệm hơn là chuyện thắng thua trong game nên, vì thế mà khi mua màn hình thì bạn cũng nên ưu tiên cho chất lượng hình ảnh hơn là tần số quét và tốc độ phản hồi.

Thế nên màn hình dùng tấm nền TN sẽ không nên được ưu tiên trong trường hợp này, vì cho dù có chơi game AAA FPS đi chăng nữa thì ai lại muốn trải nghiệm Battlefield V Ray-Tracing trên một con màn TN chứ, đúng không nào?

Shadow-of-the-Tomb-Raider-Game-2018-HD-4K-Wallpapers-HD-Pictures-For-Desktop-And-Mobiles-2-1024x640.jpg

Theo mình thì tối ưu nhất để chơi hầu hết các tựa game AAA, bao gồm các series đình đám như GTA, CoD, BF, Tomb Raider, Far Cry, The Witcher, Fallout thì bạn nên có một chiếc màn hình độ phân giải cao, tầm 2k, 4k gì đó. Độ phủ màu tầm 100% sRGB trở lên. Tỉ lệ dài hơn 16:9 một chút, đâu đó tầm 18:9 hoặc 21:9. Tần số quét không quá quan trọng, tầm 75Hz là được, nhưng nhớ là cao hơn thì luôn tốt hơn nếu máy của bạn đủ khỏe. Tốc độ phản hồi thì không cần quá cao, dưới 5ms (GTG) là ngon. Độ sáng thì 300 nits trở lên là đẹp. Có G-Sync là nữa thì càng tốt. Có cong hay không là tùy sở thích bạn còn độ phân giải thì tầm 27 đến 32 inch nhé, nhỏ quá thì không phê mà to quá thì nhìn không hết.

OK, bài đã xong, hy vọng kinh nghiệm vọc màn hình của mình sẽ có ích đối với anh em. Cảm ơn anh em vì đã đọc đến hết bài viết dài ngoằng của mình!

Tham khảo : GearVN

Last edited by a moderator:

Facebook Comment