BẠN SẼ CHUYỂN SANG DÙNG BING KHI NÓ ĐƯỢC TÍCH HỢP SỨC MẠNH CỦA AI?

KhangtranNew KhangtranNew
Bing có lẽ không phải là lựa chọn đầu tiên của bạn hoặc thậm chí là lựa chọn thứ hai hoặc thứ ba để thực hiện tìm kiếm trên web. Hầu hết mọi người và cả mình có thể coi Google là công cụ tìm kiếm truy cập cho tất cả các truy vấn của mình. Tuy nhiên, công cụ tìm kiếm Bing của Microsoft hiện đang thực hiện các bước để trở nên cạnh tranh hơn bằng cách kết hợp trí tuệ nhân tạo (AI) vào thuật toán tìm kiếm của mình.

AI SẼ THAY ĐỔI TRẢI NGHIỆM BING CỦA NGƯỜI DÙNG NHƯ THẾ NÀO?

Với việc Microsoft đưa OpenAI, có thể là Chat GPT vào BingMicrosoft Edge để hỗ trợ việc tìm kiếm cho người dùng một cách thông minh và thuận tiện hơn. Vậy nó sẽ hoạt động như thế nào?​
zentalk-bing-ket-hop-voi-ai-jpeg.18184
(Bing được kết hợp AI vào công cụ tìm kiếm)
Nếu bạn chưa biết đến OpenAI, đây là công ty đã tạo ra ChatGPT, một chatbot được hỗ trợ bởi AI. ChatGPT có thể trả lời một cách chi tiết và chính xác các câu hỏi phức tạp mang tính học thuật, có thể tạo chiến lược marketing chi tiết và thậm chí sửa lỗi trong code,... Và đặc biệt, tất cả các tính năng AI hữu ích này hiện có thể được tìm thấy trong Bing, cho dù bạn đang sử dụng thanh tìm kiếm hay tham gia trò chuyện với bot AI.​
Khi bạn tìm kiếm trên thanh công cụ tìm kiếm của Bing, bạn sẽ thấy các kết quả có liên quan trực tiếp ở phía bên trái của trang web, cùng với một số thông tin liên quan ở phía bên phải mà AI cho rằng cũng sẽ hữu ích. Sau đó, bạn có thể thực hiện các yêu cầu phức tạp hoặc đặt các câu hỏi phức tạp cho bot AI và nhận được nhiều trang có liên quan và chính xác đã được lọc qua.​
zentalk-tinh-nang-ai-png.18185
(Tính năng mới của Bing)
Sử dụng Microsoft Bing để search những thông tin dựa trên nền tảng AI có nghĩa là bạn có thể không phải thực hiện nhiều tìm kiếm trên web để tìm câu trả lời cho vấn đề của mình. Ví dụ: nếu bạn hỏi chatbot nơi bạn có thể đi nghỉ lễ ngày kỷ niệm của mình trong vòng ba giờ kể từ nơi bạn sống, bạn sẽ không nhận được kết quả mơ hồ với những ý tưởng cho những nơi nghỉ ngơi lãng mạn.​
Thay vào đó, khi hoạt động trên AI, bạn sẽ nhận được phản hồi cực kỳ chi tiết. Chatbot hữu ích mới của Bing sẽ cho bạn biết nên đến thành phố nào ở Tây Ban Nha nếu bạn thích bãi biển và ánh nắng mặt trời, thành phố nào ở Pháp nên ghé thăm nếu bạn thích núi và hồ, v.v. Chuyến đi của bạn thực tế đã được lên kế hoạch một nửa sau một lần tìm kiếm.​

BING KẾT HỢP VỚI AI CÓ CẠNH TRANH VỚI GOOGLE?

Không thể nói trước điều này vì Google cũng đang chạy đua phát triển AI riêng cho công cụ tìm kiếm của mình, nhưng chỉ có thời gian sẽ cho biết rằng Bing AI sẽ tối ưu hoá và thông minh hơn Google hay không. Theo Statista, Bing chỉ chiếm 9% thị phần tìm kiếm toàn cầu vào tháng 12 năm 2022, trong khi Google có con số khổng lồ là 84%.
zentalk-google-vs-bing-jpeg.18186
(Bing muốn cạnh tranh với Google)
Việc sử dụng Google để tìm kiếm rất phổ biến, nó giống như là một thói quen hàng ngày khi ta tìm cách giải quyết một vấn đề nào đó. Nên đây sẽ là con đường rất dài và thách thức để Bing bắt kịp được Google.​

BẠN SẼ SỬ DỤNG BING KHI ĐƯỢC TÍCH HỢP AI CHỨ?

Với những tính năng mới này, Bing đang trở thành một lựa chọn hấp dẫn hơn cho những người dùng đang tìm kiếm một công cụ tìm kiếm có thể cung cấp nhiều thứ hữu íhc hơn là chỉ một danh sách các kết quả.​
Nếu Google đứng yên và không áp dụng AI vào những công cụ của mình thì tương lai người dùng sẽ đổ xô qua Bing nhiều hơn vì tính năng hữu ích của AI, nhưng làm sao mà Google có thể chịu nằm yên một chỗ được. Cùng đón chờ cuộc chạy đua AI khốc liệt của những ông công nghệ lớn nào!!!​
Nguồn: makeuseof
Hình: Internet

Last edited by a moderator:

Facebook Comment