ASUS Vivobook 14X OLED - Laptop Dành Cho HSSV Mạnh Nhất Phân Khúc

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Bạn là sinh viên, hoặc không phải sinh viên nhưng bạn mong muốn có một em laptop màn hình đẹp, hiệu năng cao, pin "trâu" và quan trọng là giá phải cực kỳ HSSV? Vậy thì bài review chi tiết em ASUS Vivobook 14X OLED này - chiếc laptop dành cho giới trẻ mạnh nhất phân khúc - chính xác là dành cho bạn đấy!

THIẾT KẾ

Là một người yêu thích sự tối giản, mình đặc biệt đánh giá cao thiết kế của em ASUS Vivobook 14X OLED A1403. Em này có màu trắng và phần mặt A của em nó là một lớp sơn nhám cùng logo của Vivobook. Lớp sơn này sẽ giúp máy bớt bám vân tay và các vết xước hơn. Phần mặt B được thiết kế viền nhựa có vân nhám, không quá dày, phía trên có camera và hệ thống microphone thu âm và cả mic khử ồn. Camera này mình đánh giá không quá chất lượng nhưng vẫn đủ để phục vụ cho việc học tập, họp hành. Nắp che camera thường được trang bị trong các laptop doanh nhân nhưng em Vivobook 14X OLED A1403 vẫn có nhé mọi người. Điều này sẽ giúp bảo mật sự riêng tư của bạn hơn rất nhiều đó.​

unnamed-png.16739

Bản lề của Vivobook 14X OLED A1403 cho phép người dùng mở rộng tối đa 180 độ. Cứ tưởng tượng mỗi lần họp nhóm, đứa ngồi đối diện bạn muốn xem nội dung cuộc họp bạn đang gõ thì cứ mạnh dạn mở máy 180 độ ra cho nó coi nhé! Cá nhân mình rất thích điểm này và thấy nó rất tiện trong công việc và học tập của mình. Bên cạnh đó, em này chỉ nặng có 1.5kg, cực kỳ thuận tiện mỗi lần đem đi học. Ngày xưa nhà mình cách trường 16km, mỗi lần mang em laptop nặng mấy cân trong balo đi học rồi lại leo cầu thang 6 tầng là mình hết năng lượng để học tập luôn! Thế này mới biết cân nặng của laptop quan trọng đến thế nào.​

MÀN HÌNH

man-hinh-png.16740

Màn hình chính là điểm cộng sáng nhất của em laptop này bởi vì đây là màn hình được đánh giá là đẹp vô địch trong phân khúc. Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone. Khi xem phim, mình thấy các tone màu sáng như cam, đỏ được thể hiện rất rực rỡ. Đối với những phim tone màu tối thì những thì những khoảng tối hiển thị rất tốt, độ tương phản cao.​

man-hinh-2-png.16741

Ngoài ra màn hình này còn hỗ trợ HDR, hỗ trợ giảm ánh sáng xanh và tần số quét 90Hz, di chuột cực kỳ sướng. Màn hình là thứ người dùng tiếp xúc 100% trong toàn bộ thời gian sử dụng. Chính vì vậy, màn hình đẹp chắc chắn sẽ đem lại trải nghiệm vượt trội cho mọi người.​

Màn hình của em này còn được trang bị rất nhiều công nghệ tiên tiến như Certified DisplayHDR Trueblack 600, các bạn sinh viên hoàn toàn có thể thực hiện các công việc chỉnh sửa ảnh, chỉnh sửa video, soạn thảo văn bản hoặc đắm chìm vào những bộ phim để giải trí sau một ngày học tập, làm việc căng thẳng.​

BÀN PHÍM

Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị bàn phím Ergosense Keyboard - bàn phím có độ nảy và hành trình phím 1.4mm tối ưu được tính toán với độ chính xác tinh chỉnh, khoảng cách phím 19.05 mm như trên máy tính khiến cho trải nghiệm gõ phím của mình rất ưng. Vì mình làm content, công việc yêu cầu phải gõ văn bản nhiều nên mình thấy sử dụng em này gõ trong thời gian dài rất hợp ý, êm ái.​

ban-phim-2-png.16742

Vivobook 14X OLED A1403 còn có một điểm cải tiến mà mình cực kỳ tâm đắc đó là bàn phím có sử dụng công nghệ khử khuẩn và công nghệ này có độ bền trong khoảng 2 năm.​

Phần trackpad ở trên Vivobook 14X OLED A1403 có kích thước khá lớn, cảm giác di chuyển rất mượt và chính xác. Ngoài ra nó còn được trang bị cảm biến vân tay. Điều này giúp cho mức bảo mật của laptop được nâng lên rất nhiều.​

CỔNG KẾT NỐI

Phải nói rằng ASUS đã rất tâm lý khi trang bị cho em máy này đa dạng cổng kết nối để đảm bảo cho việc học tập, thuyết trình của sinh viên.​

Ở bên trái của em này là 1 cổng sạc dạng tròn, cổng HDMI, 2 cổng USB-A 3.2, 1 cổng USB-C và 1 jack âm thanh 3.5. Còn ở bên trái có cổng USB-A, hệ thống đèn báo và khe thoát nhiệt.​

o-png.16743

Tuy nhiên cổng C này không hỗ trợ sạc và xuất hình ảnh đâu nhé bởi em nó đã có sẵn cổng HDMI rồi, khi thuyết trình chúng ta chỉ cần cắm dây vào và trình chiếu thôi!​

CẤU HÌNH

Nếu như thế hệ trước chỉ sử dụng vi xử lý dòng tiết kiệm điện và những đối thủ trong cùng phân khúc giá chỉ sử dụng vi xử lý Intel Core thế hệ 12 dòng U-Series (TDP 15W) hoặc P-Series (TDP 28W) thì Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị vi xử lý dòng H-Series (TDP 45W) đầy mạnh mẽ. Con chip Intel Core i5-12500H sẽ khiến anh em “ngỡ ngàng bật ngửa” khi nó biến em laptop này trở nên cực kỳ mạnh!​

cau-hinh-png.16744

Bên cạnh đó, em này được trang bị 8GB và có hỗ trợ nâng cấp với 1 khe RAM rời và nâng cấp SSD. Với hiệu năng này mọi người có thể thoải mái sử dụng các phần mềm Photoshop, Illustrator hoặc thậm chí Premiere ở mức độ cơ bản. Với hiệu năng ổn định như vậy, mặc dù không phải là một chiếc laptop gaming thì anh em có nhu cầu giải trí chơi game em nó vẫn đáp ứng được nha.​

Nếu như bạn muốn hiệu năng giảm đi một chút để tăng thời lượng pin thì bạn có thể điều chỉnh ở trong phần mềm My ASUS.​

cau-hinh-2-png.16745

PIN VÀ TẢN NHIỆT

Trong phân khúc tầm trung, trong khi các đối thủ sử dụng pin dao động ở mức 50Whrs thì Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị pin lên tới 70Whrs. Khi bật sáng hết màn hình và làm các tác vụ hàng ngày thì em nó sẽ sử dụng được trong khoảng 4 tiếng. Còn khi giảm sáng đi và làm các tác vụ hàng ngày thì em nó sẽ sử dụng được tới 5 tiếng đồng hồ nha. Phải nói rằng trong phân khúc tầm trung này thì Vivobook 14X OLED A1403 có một dung lượng pin lớn.​

tan-nhiet-png.16746

Tản nhiệt của em này cũng thuộc hàng to con với quạt kích thước lớn, 2 ống đồng và 2 khe thoát nhiệt. Điều này sẽ giúp cho em ấy tản nhiệt tốt hơn. Khi làm việc với các tác vụ nặng hơn thì thường laptop sẽ tỏa nhiệt khá cao nhưng Vivobook 14X OLED có công nghệ tản nhiệt IceCool - công nghệ tản nhiệt thế hệ mới có TDP lên tới 45W giúp cho thiết bị được mát mẻ và giữ vững hiệu năng mạnh mẽ.​

Trên đây là đánh giá chi tiết của mình về Vivobook 14X OLED. Cá nhân mình thấy đây là một chiếc laptop không chỉ dành cho học sinh, sinh viên mà những ai làm văn phòng với tác vụ nhẹ cũng có thể sử dụng rất tốt. Vivobook 14X OLED 256GB có giá khởi điểm là 19.990.000 VND và 512GB là 20.590.000 VND. Với màn hình sắc nét, cấu hình mạnh, giá cả như vậy thì mọi người có đánh giá thế nào về em laptop này? Hãy bình luận phía dưới cho mình biết nhé!​

Nguồn ảnh: Sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment