ZenUI 5.0 cải tiến như thế nào so với ZenUI 4.0

Liinhleo Liinhleo
Như chúng ta đã biết, ZenUI 5 là giao diện mới nhất mà ASUS đem đến cho các sản phẩm flagship của mình là Zenfone 5/5Z, và cũng theo một nguồn tin vui gần đây là ZenUI 5 cũng sẽ sẵn có trên bản cập nhập sắp tới cho chiếc Zenfone 3 Max ZC553KL. Như vậy bạn có biết được ZenUI 5 sẽ cải tiến như thế nào so với các giao diện cũ trước đó không? Hãy cùng tìm hiểu ở bài viết sau đây nhé!

Thiết kế
>>Thiết kế tối giản, sạch sẽ, ít ứng dụng rác
Giao diện ZenUI 5 sẽ cực kì sạch sẽ, gọn nhẹ giúp các thao tác mượt mà, ít giật lag hơn. Bên cạnh đó, thiết kế màn hình thông minh hơn và đơn giản hơn với các icon được bo tròn mềm mại, dễ nhìn, tạo cảm giác thoải mái và ưu việt hơn. Ngoài ra bạn còn có thể trực tiếp sử dụng Google Voice để ra lệnh tìm kiếm ngay từ màn hình chính, giúp việc tìm kiếm thông minh hơn rất nhiều

>> Thanh điều hướng vuốt chạm cử chỉ tiện lợi
Thao tác nhanh trên ứng dụng đã thông minh hơn, cho phép bạn làm nhiều thứ hơn thay vì chỉ dùng các thao tác ứng dụng sẵn có, nay ta có thể gỡ bỏ, xem thông tin, tạo widget nhanh và thật đơn giản với những hiệu ứng icon chuyển động khi ta giữ để mở bảng thao tác nhanh giống như trên Iphone X

Thông minh
>> Smart Screen On - bật màn hình thông minh
Không có gì tệ hơn là một màn hình điện thoại tự tắt khi bạn đang làm điều gì đó thú vị hoặc quan trọng. Với Smart Screen On, điều đó sẽ không bao giờ xảy ra trên ZenUI 5: nó sẽ phát hiện khuôn mặt của bạn để biết khi nào bạn đang ở phía trước màn hình và giữ màn hình bật và tự động tắt màn hình khi bạn không nhìn để tiết kiệm mức pin tiêu thụ.

>> Suggest Apps: Đề xuất ứng dụng thông minh
ZenUI 5 thật sự là trợ lý ứng dụng cá nhân của bạn khi có khả năng tự động nhận biết thói quen sử dụng hằng ngày của người dùng và dự đoán ứng dụng bạn sử dụng nhiều nhất để tự động nhóm vào danh sách truy cập ở cuối màn hình. Nhờ vậy giúp việc tìm kiếm các ứng dụng yêu thích của bạn sẽ trở nên thuận tiện và dễ dàng hơn bao giờ hết.

>> Smart People Album - Biến màn hình khóa của bạn sinh động hơn với trình chiếu album
Nếu như trước kia, bạn cần phải lựa chọn và chỉnh sửa, cắt theo chuẩn với những bức ảnh đẹp nhất để làm album trình chiếu thì với ZenUI 5 mọi thứ sẽ tự động với vài bước cài đặt đơn giản, bạn sẽ biến màn hình khóa của mình thành một album ảnh trình chiếu những người bạn đặc biệt trong cuộc sống của mình.

>> Battery Care Plans - Chăm sóc pin sạc theo kế hoạch
ZenUI 5 giới thiệu các tính năng sạc thông minh mới để tối đa hóa tuổi thọ của pin và cung cấp khả năng bảo vệ toàn diện với AI Charging. ZenUI 5 sẽ cung cấp cho người dùng 3 lựa chọn sạc hợp lý nhất với sạc nhanh khi bạn cần gấp, và sạc AI tự động điều chỉnh tốc độ sạc theo khung giờ bạn chọn hoặc tự động xác định thói quen sạc của bạn để làm chậm quá trình lão hóa pin.

>> Pocket Mode - Chế độ bỏ túi
Các vấn đề về cảm ứng sẽ được loại bỏ hoàn toàn khi bật chế độ bỏ túi để tránh chạm kích hoạt các chức năng như camera, cuộc gọi... kể cả khi màn hình vẫn đang mở nếu ZenUI 5 nhận ra đang nằm trong không gian hẹp như túi quần, giỏ sách...

Hiệu năng vượt trội
>> Game Genie - Ứng dụng thông minh cho game
Khác với các giao diện cũ, với ZenUI 5, trải nghiệm game của bạn sẽ mượt mà hơn với công nghệ OptiFlex 3.0 hoàn toàn mới với khả năng nhận biết ứng dụng yêu thích của bạn để tăng tốc độ xử lý và tập trung các ứng dụng quan trọng hơn, giảm tiêu hao bộ nhớ vào các ứng dụng không quan trọng khác.

>> Twin Apps - Hai tài khoản, một ứng dụng
Với tính năng Twin Apps mới nhất, bạn có thể dễ dàng tạo bản sao của các ứng dụng được hỗ trợ trên điện thoại để có thể đăng nhập đồng thời hai tài khoản cùng một lúc để hỗ trợ khả năng xử lý công việc của mình mà không gặp rắc rối với việc đăng nhập bằng một apps bên thứ ba.

Riêng tư
>> Face Unlock - Mở khóa khuôn mặt
Ngoài tính năng mở khóa bằng vân tay, ZenUI 5 còn hỗ trợ thêm tính năng mở khóa khuôn mặt cho phép mở khóa điện thoại gần như ngay lập tức và cả mở khóa cho ứng dụng ẩn để những thông tin riêng tư của bạn không bị tiết lộ với người khác.

Có thể nói đây là giao diện tối ưu, đơn giản và sạch sẽ nhất mà ASUS từng làm. Kết hợp với tính năng AI, Zen UI 5 sẽ trở nên mạnh mẽ hơn trong các công việc xử lý của mình và sẽ là người đồng hành thông minh cho chiếc smartphone của bạn và mang đến những trải nghiệm mới trực quan hơn, dễ dàng và tiện lợi hơn.

Attachments

Last edited:
10/7/18
38
18
8
29
ZenUi bây giờ đã ko ngòn app rác nào. like

5/2/20
10
4
3
52
Mình thích ZenUI nhưng tiếc là trên Zenfone max pro m2 thì Asus đã bỏ nó đi rùi!

Facebook Comment