Zenfone Max Pro M1 có nên sạc qua đêm hay không ?

ZENNY ZENNY
untitled-1-png.2200

Hello mọi người ! Hổm rài bận bịu quá không có thời gian viết bài , hôm nay mình xin viết về 1 vấn đề mà thấy các bạn thường hỏi đó là : Zenfone Max Pro M1 có nên sạc qua đêm không ? Có nên sạc 3 lần mỗi lần 8h rồi xả pin lúc mới mua không ? Hôm nay ZENTALK sẽ giúp các bạn trả lời các câu hỏi trên nhé !

Đầu tiên, mình xin nhắc lại sơ về cấu hình em Max Pro M1:
  • Chipset: Qualcomm SDM636 Snapdragon 636
  • GPU: Adreno 509
  • Camera: Cam sau 13mp, Cam trước 8mp
  • Pin: Li-Po 5000 mAh
Như các bạn đã thấy, mặc dù đây là một thiết bị tầm trung bản 3GB lúc flashsale giá chỉ 3990k mà ASUS đã rất cân nhắc từ Pin cho tới hiệu năng thể hiện rõ nét qua cấu hình phía trên !
Đi ngay vào vấn đề chính thôi ! Max Pro M1được trang bị viên pin Li-Po 5000 mAh ,đôi khi các bạn còn nghe loại pin Li-on trên điện thoại. Vậy Li-po là gì ? Li-on là gì ?

Pin Li-Ion và Li-Po nguyên lý đều dựa trên sự trao đổi Lithium ion giữa các cực âm và dương làm bằng Lithium cacbon. Điểm khác nhau giữa hai loại pin này là cách Cell pin được chế tạo và loại chất điện phân được sử dụng trong mỗi loại pin.

Pin Pin Li-Ion sử dụng chất điện phân lỏng, thường được bọc trong một vỏ kim loại cứng nên trọng lượng nặng hơn và không cho phép có nhiều tùy chọn khác nhau như hình dạng và kích thước.

Pin Li-Po sử dụng chất điện phân dạng Polymer khô, được kẹp giữa cực dương và cực âm của pin cho phép trao đổi Ion - (âm) do đó có tên là Lithium polymer. Phương pháp này cho phép Pin có thể làm rất mỏng với các hình dạng và kích thước của cell pin khác nhau.

Vậy pin Li-Po có ưu điểm gì hơn mà được trang bị trên Max Pro M1 ?
  • Pin Li-Po nhỏ, nhẹ và có thể làm ở mọi hình dáng kích thước.
  • Pin Li-Po có dung lượng cao có nghĩa là nó chứa được nhiều năng lượng trong một gói pin nhỏ.
  • Pin Li-Po có dòng xả cao để cung cấp năng lượng liên tục cho thiết bị di động.
Trả lời câu hỏi : có nên sạc Max Pro M1 3 lần, mỗi lần 8h rồi xả pin như các đồ điện tử mới mua hồi xưa hay không ?

Xin thưa các bạn câu trả lời là KHÔNG vì những lý do sau :
  • Cơ chế quản lý pin cũng như sự trao đổi điện tích trong viên pin li-po không khuyến khích bạn làm điều này.
  • Không những không tốt mà còn làm hại pin và giảm tuổi thọ của nó.
  • Công nghệ pin Li-po cần có thời gian nghỉ ngơi mát mẻ và không thích hoạt động liên tục kiểu sạc đầy, sạc tràn trề là tốt.
Cách bảo quản pin trên Max Pro M1 ?
Với những giới thiệu trên mình xin hướng dẫn các bạn vài cách để bảo vệ pin trên Max Pro M1:
  • Nếu có thời gian hãy sạc lúc bạn thức để xem khi nào vừa đầy thì rút là tốt nhất.
  • Không nên vừa sạc vừa sử dụng.
  • Khi máy quá nóng do hoạt động lâu dài hoặc tác vụ nặng hãy cho nó nghỉ ngơi.
  • Nên để máy hoạt động trong điều kiện phòng mát, không >40 độ.
  • Không cần sạc 8h rồi xả pin khi mới mua như mình đã nói ở trên.
  • Khi thấy pin xuống chất lượng hãy đem lên TTBH thay thế.
  • Lâu lâu tải phần mềm kiểm tra độ chai pin và khám nó.
  • Khi thấy có dấu hiệu pin phồng, thân máy bị mo thì nên đem ngay lên TTBH.
  • Tuy nhiên bạn cũng yên tâm vì phần mềm trên Max Pro M1 quản lý pin khá tốt, bạn cũng yên tâm phần nào rồi .
Cuối cùng, điện thoại sinh ra để phục vụ bạn chứ không phải bạn phục vụ nó .Vì vậy đôi lúc pin có tăng giảm thì cũng yên tâm sử dụng đừng lo lắng. Hãy để chiếc điện thoại phục vụ bạn đúng nghĩa của nó và sử dụng nó thật hữu ích, đôi khi con số không thành vấn đề . Cơ mà mình thấy Pin M1 khá trâu, chỉ cần các bạn biết sử dụng đúng cách thì khá là OK ! Chúc các bạn vui vẻ !

Lê Quang

Last edited:
22/9/18
2
1
1
23
Mình thấy trên hộp máy ghi là pin li-ion và dùng antutu kiểm tra cũng báo là pin li-ion. Vậy có vấn đề gì không ạ.

18/9/18
83
28
18
53
30/8/18
143
39
28
Chưa ai sử dụng cốc sạc khác nên chưa biết kq

1. ZENNY TIME
    M1 hỗ trợ fastcharge không hỗ trợ QC 3.0 nên nếu dùng cốc 3.0 cũng không khác nhau mấy nhé
29/3/19
3
1
3
23
Trên hộp có ghi là pin li-ion với em dùng ứng dụng check cũng là pin li-ion vậy máy thực ra là pin li-ion hay li-ion ạ ?

23/5/20
2
0
1
25
máy em sử dụng nay đã hơn 1 năm rưỡi rồi. nữa tháng trước em sử dụng bình thường ở Android 8.1 sau khi cập nhật Dịch vụ của google play thì Pin đột ngột tụt nhanh và sử dụng hao hơn bình thường, sau đó em đã lên cập nhật lên Android 9 và lên bản 058 mà tình hình vẫn không cãi thiện, Pin chờ trong khoảng thời gian 8 tiếng qua đêm ngốn đến hơn 20%! mong anh chị giải đáp giúp em tình hình như thế là do Pin của em đến tuổi hay là bản cập nhật hệ thống chưa ổn định ở thiết bị của em ạ? em cảm ơn anh chị.

1. huutran0801 TIME
    Lên android 10 bản beta 2 đi bạn, để qua đêm ko tụt vạch nào lun
  2. ZENNY TIME
    Bạn nên update đến bản mới nhất nhé
  3. EL1 TIME
    đang ở bản 058(9P) lên thảng 424(10Q) luôn được không?

Facebook Comment