WINDOWS 10 21H1 CHÍNH THỨC - CÁCH CẬP NHẬT TRƯỚC NGÀY RA MẮT

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Windows hiện tại là hệ điều hành trên thiết bị máy tính được sử dụng nhiều nhất thế giới. Thế nên cha đẻ của hệ điều hành này cũng luôn cập nhật để hệ điều hành Windows của mình ngày càng tốt hơn. Hằng năm chúng ta sẽ có 2 thời điểm nhận được bản cập nhật lớn của hệ điều hành Windows, cụ thể hiện nay là Windows 10, nó sẽ rơi vào tháng 4 hoặc 5 và tháng 10 hoặc 11 hằng năm. Có thông tin cho rằng phiên bản mới nhất năm 2021 là 21H1 sẽ được công bố vào cuối tháng 5, tuy nhiên, ở thời điểm hiện tại các bạn có thể cập nhật luôn phiên bản chính thức này trong bài viết của mình nhé. Mình sẽ hướng dẫn chi tiết.

screenshot-60-png.13592

CÁCH THAM GIA VÀO CHƯƠNG TRÌNH WINDOWS INSIDER

Để có thể tải trước, cập nhật trước bản Windows 21H1, bạn cần phải tham gia vào kênh Insider của Microsoft. Nếu bạn đã tham gia Insider thì bạn bỏ qua bước "Tham gia Insider" này nhé.

Trước tiên bạn hãy truy cập vào nút "Start" ở góc phải màn hình chọn "Setting"

screenshot-49-png.13582

Sau đó, bạn hãy chọn "Windows update"

screenshot-50-png.13583

Chọn vào mục "Windows Insider Program" sau đó chọn vào mục "Link a Windows Insider account" chọn tài khoản và accept.

screenshot-64-png.13584

Nếu bạn được hỏi ở chế độ Insider nào thì các bạn chọn "Release Preview channel" những tuỳ chọn kia bạn sẽ không được nhận bản chính thức mà là bản beta, bản dành cho các nhà phát triển. Còn không bạn có thể tuỳ chọn sau cũng được nếu không được hỏi lúc setup nhé.

screenshot-53-png.13591

CẬP NHẬT PHIÊN BẢN 21H1

Sau khi đã tham gia Windows Insider, bạn vào lại tab "Windows Update" chọn "Check for Update" đợi tải và cài xong bạn restart là xong, thế là tận hưởng được phiên bản 21H1.

screenshot-56-png.13586
screenshot-57-png.13587
screenshot-58-png.13588

CẢM QUAN ĐẦU TIÊN VỀ WINDOWS 10 21H1

Sau 1 ngày sử dụng mình cảm thấy hiệu xuất có cải thiện kha khá. Đây là 1 bản update, không phải cài lại Windows nên toàn bộ app và dữ liệu được giữ nguyên, nên cảm quan của mình khá trực quan. Mình thấy ram đã bị ngốn ít hơn kha khá, ở bản 20H2 vửa mở máy lên là bị ngốn tận 4GB RAM, nhưng với bản 21H1 thì chỉ 3,8GB mà thôi. Các hiệu ứng chuyển cảnh thì không có sự khác biệt, độ mượt mà hầu như khá giống với bản 20H2. Và với 1 ngày dùng thì mình chưa thấy có lỗi gì cũng như các driver khá đầy đủ, không có sự xung đột (máy mình là TUF FX504).

screenshot-60-png.13590

Mình mong qua bài viết có thể giúp các bạn cập nhật được bản Windows 21H1 sớm để có trải nghiệm tốt nhất.

Hoàng Vũ

Last edited by a moderator:

Facebook Comment