Tư vấn chọn mua laptop cho sinh viên theo từng khối ngành

TrungVu TrungVu
Dù rất khó khăn trong dịch bệnh Covid 19 vừa rồi nhưng dù gì các em 2002 đã hoàn thành bài thi tốt nghiệp THPT. Và để tiếp tục 1 chặng đường mới ở giảng đường đại học thì chắc chắn các bạn sẽ cần một chiếc laptop để học tập. Trước đây mình nghĩ chắc không cần đâu, vì trên trường có phòng máy tính mà. Nhưng không, đó là một quan điểm sai lầm bởi vì các bạn không thể lên trường vào ban đêm được. Hôm nay mình sẽ tư vấn cho các bạn để có thể chọn mua 1 chiếc laptop phù hợp nhất theo từng ngành học.

Khối ngành kinh tế, sư phạm

Vivobook M413

Đây là khối ngành không cần đòi hỏi một chiếc máy mạnh nhưng lại yêu cầu một chiếc máy đẹp, thanh lịch và thực dụng. Thường những bạn học kinh tế sẽ phải di chuyển nhiều nên điều các bạn cần lưu ý nhất là ngoại hình của máy. Thiết kế phải đẹp, phải phù hợp để lên đồ, hoặc thể hiện phong cách vân vân. Nhưng trên hết thì nó phải nhẹ trước đã để các bạn có thể mang đi thoải mái mà không cảm thấy mệt mỏi hay chiếm quá nhiều không gian.

m413-jpg.11297

Mình nghĩ với chiếc Vivobook M413 cũng đã đủ rồi. Chỉ với 15 triệu thôi mà bạn đã có chiếc máy 1.4kg và mỏng chỉ 18mm. Hiệu năng cũng thuộc dạng khủng với CPU AMD Ryzen 4000 Serie mới. Không chỉ vậy, ở phân khúc này ASUS còn mang đến tận 8GB RAM và ổ lưu trữ 100% SSD 512GB PCI-E tốc độ cao. Nên nếu bạn chỉ cần một chiếc máy thực dụng nhất và giá "sinh viên" nhất thì M413 là sự lựa chọn khá ngon.

m413_2-jpg.11298

Video tư vấn laptop theo từng khối ngành

Vivobook S 2020

Còn nếu ngân sách bạn cao hơn thì có thể chọn dòng Vivobook S chỉ từ 17 triệu đồng nhưng lại có 1 chiếc máy đẹp với 4 màu sắc cực kì trẻ trung để các bạn thể hiện chất riêng của mình. À ngành học này thường sẽ làm báo cáo và thuyết trình nhiều nên cũng cần dung lượng RAM lớn để chạy nhiều file nhiều tab trình duyệt cùng lúc. Hơn nữa cũng phải lưu trữ nhiều tài liệu nên với 8GB RAM và SSD 512GB PCI-E quá đủ để phục vụ bạn rồi.

m433-jpeg.11301

Còn về thuyết trình thì với dung lượng pin cao lên đến 50Whr trên Vivobook S cũng đủ cho bạn 7 tiếng sử dụng. Một điểm quan trọng không kém là các cổng kết nối phải đầy đủ để các bạn có thể chép file, sử dụng các thiết bị ngoại vi và thuyết trình qua cổng HDMI vân vân.

vivobook-m433_1-jpg.11299

Những điểm mà mình thích trên chiếc máy này là nó có nhiều chi tiết kim loại hơn như ở mặt A, C, D và đường CNC sáng bóng. Màn hình được trang bị tấm nền IPS FullHD cho góc nhìn rộng và màu sắc rất tươi. Điểm này bạn sẽ không thể tìm thấy trên Vivobook M413.

vivobook-m433_3-jpg.11300

Khối ngành kĩ thuật

ASUS TUF A15

Đây có vẻ là khối ngành mình hiểu rõ nhất vì hiện tại mình đang là sinh viên năm cuối khoa Công nghệ thông tin, sau 4 năm học thì mình rút ra được 1 điều rằng. "99% dân kĩ thuật đều nghiện game, còn 1% còn lại là game thủ". Nên thường đối với dân kĩ thuật nói chung và dân IT nói riêng thì chiếc laptop gaming luôn là “All in one” Theo mình chiếc TUF A15 là hợp lý nhất. Vì với 22 triệu mà các bạn đã có một chiếc máy hầm hố, gai góc, mạnh mẽ, đúng với bản chất khô khan của dân kĩ thuật. Bên ngoài máy có thiết kế đặc trưng của dòng TUF với logo to bản và 4 con ốc nổi ở nắp máy. Thiết kế hệ thống tản nhiệt phía sau cũng rất mạnh mẽ và không gây khó chịu khi các bạn chơi game lâu.

tufa15_1-jpeg.11302

Còn bên trong là sức mạnh thuộc dạng khủng với CPU AMD Ryzen 5 4600H, 8GB RAM và SSD 512GB PCI-E đi kèm card đồ họa GTX 1650Ti mới. Nói về học tập lợi thế là dung lượng RAM lớn nên việc chạy những ứng dụng ngốn RAM như Google Chrome, Visual Studio hay nặng hơn là Android Studio thì vẫn rất mượt mà, thậm chí mình đã chạy cùng lúc 2 máy ảo Android trên chiếc máy này cùng lúc mà không bị giật lag gì. Ngoài lập trình Android, IOS ra thì mình có cũng có làm về Web với ReactJS nhẹ nhàng máy vẫn gánh rất ngon không có gì để phàn nàn.

tufa15_3-jpeg.11303

Sau giờ học là lúc các bạn sẽ cắm đầu vào game, lớp mình sẽ có 2 phe. 1 là chơi các tựa game như Lol hay đấu trường chân lý. Còn với mình thuộc phe còn lại chơi những tựa game FPS. Cấu hình máy cao như thế này thì không ngán bất kì một tựa game nào, mọi thứ đều rất mượt mà ở mức đồ họa từ trung bình trở lên.

tufa15_2-jpeg.11304

Khối ngành đồ họa - kiến trúc

Zenbook 15 UX534

Ở khối ngành này sẽ yêu cầu máy tương đối xịn một chút vì ngành học này yêu cầu khá nhiều từ màn hình đến cấu hình vân vân. Trước tiên các bạn phải chọn màn hình trước. Thứ 1 là phải có tấm nền từ IPS trở lên, nếu được OLED thì càng tốt và tuyệt đối tránh xa tấm nền TN vì nó sai lệch màu sắc khá nhiều và góc nhìn lại hẹp.

zenbook15_2-jpeg.11305

Thứ 2 là độ phủ màu cao mà hệ màu phổ biến nhất hiện nay là sRGB. Nên các bạn hãy chọn máy có độ phủ màu 100% sRGB để làm màu sắc khi thành phẩm được chính xác nhất.

zenbook15_1-jpeg.11306

Điều tiếp theo là cấu hình. Nếu nhu cầu bạn làm đồ họa 2D như photoshop hay edit video đơn giản thì chỉ cần CPU mạnh là đủ vì những công việc này thường đòi hỏi CPU nhiều hơn GPU. Nên những yếu tố trên mình thấy chiếc Zenbook 15 là phù hợp nhất. Thậm chí chiếc máy này còn có card đồ họa rời GTX 1650 Max-Q thoải mái cho các bạn render video 4K. Ngoại hình của Zenbook 15 cũng sẽ là một điểm cộng lớn khi nó có trọng lượng chỉ khoảng 1.6kg, thoải mái để mang đi bất cứ đâu.

zenbook15_3-jpeg.11307

Zenbook Pro Duo

Còn nhu cầu bạn cao hơn khi phải làm đồ họa 3D thì nên chọn máy có card mạnh một chút từ RTX 2060 trở lên hoặc những card đồ họa Quadro chuyên dụng. Mình nghĩ chiếc Zenbook Pro Duo sẽ phù hợp nhất khi nó không chỉ có cấu hình mạnh mà còn có cả 2 màn hình cảm ứng giúp bạn thao tác vẽ vời rất nhanh.

ux581-jpg.11309

Mặc khác 2 màn hình cũng giúp bạn tối ưu thêm không gian làm việc, từ đó hiệu suất làm việc của bạn sẽ được gia tăng đáng kể mà không cần sử dụng đến bộ máy tính bàn.

ux581_1-jpg.11308

Tổng kết

Tóm lại để chọn mua cho mình một chiếc laptop tốt thì các bạn phải xét trên nhiều khía cạnh khác nhau. Mà khía cạnh quan trọng không kém là về thời trang, phải xem thử bạn có thực sự thích ngoại hình của chiếc máy đó hay không. Nếu không thì đừng nên mua vì bạn sẽ không có cảm hứng khi sử dụng lâu. Bên trên là những chia sẻ của mình, còn các bạn có câu hỏi nào thì đừng quên để lại phía bên dưới nhé.

Last edited:
15/9/20
1
0
1
47
Con này nhìn thiết kế mỏng nhẹ tinh tế, bắt mắt thật (Y)

15/9/20
1
0
1
37
VivoBook M đúng là sự lựa chọn tối ưu cho ae thích pin trâu sài lâu ko nghỉ kk

15/9/20
1
0
1
34
máy 1.4kg, màn hình mỏng nhẹ chỉ 18mm mà giá tầm đó thì chốt hạ luôn đc rồi

15/9/20
1
0
1
33
VivoBook M413 dung lượng khủng, màn hình rộng cày game hay chạy web cứ gọi là thoải con gà mái luôn

15/9/20
1
0
1
37
Sài nhiều dòng rồi, nhưng chỉ ưng VivoBook M vì pin trâu mà mỏng nhẹ mang đi đâu cũng tiện

15/9/20
1
0
1
37
Chà hẳn là màn hình cảm ứng xoay gập 360 độ dùng bao tiện

15/9/20
1
0
1
36
Oh nhìn thiết kế năng động trẻ trung đẹp và bắt mắt thật

15/9/20
1
0
1
30
kết con VivoBook M này vì nhiều màu sắc trẻ trung cho mình lựa chọn

15/9/20
1
0
1
35
Con này màn hình đẹp để làm đồ hoạ các kiểu thì phù hợp với sinh viên như mình

15/9/20
1
0
1
32
VivoBook M màn hình tấm nền IPS cho góc nhìn rộng và màu sắc tươi mới dùng ổn áp phết

Facebook Comment