Sinh Viên Có Cần Màn Hình OLED?

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Mình gặp rất nhiều câu hỏi kiểu như là: sinh viên có cần màn hình OLED không? Hay những câu khẳng định thiếu trải nghiệm như là sinh viên thì cần gì màn hình đẹp làm cái gì, đúng là cái gì cũng cần phải có trải nghiệm thì mới phán được chứ tay chưa cầm, mắt chưa thấy mà vội phán thì thiên hạ nó cười chê. Chốt lại, mình nhận thấy sinh viên hay học sinh thời nay rất cần một cái màn hình chất lượng, chẳng hạn như màn hình OLED. Mình đang dùng con Zenbook 14 OLED của Asus nên là mình có trải nghiệm rồi nên mới phán nhá. Bên dưới đây sẽ là một số lí do vì sao màn hình OLED thật sự quan trọng và cần thiết đối với học sinh - sinh viên nhưng trước tiên mình sẽ giải thích sơ sơ về OLED là cái gì cho anh em chưa biết nhá.​

f874b19e-9c19-410e-aae4-fa443fdbc22e-jpeg.16723

Màn hình OLED là gì?

Từ viết tắt 'OLED' là viết tắt của Organic Light-Emitting Diode - một công nghệ sử dụng đèn LED trong đó ánh sáng được tạo ra bởi các phân tử hữu cơ. Những đèn LED hữu cơ này được sử dụng để tạo ra những hình ảnh chất lượng cao và được coi là tấm nền hiển thị tốt nhất thế giới. Màn hình OLED được tạo ra bằng cách đặt một loạt các màng mỏng hữu cơ giữa hai dây dẫn. Khi có dòng điện chạy qua thì phát ra đèn sáng. Một thiết kế đơn giản và mang lại nhiều lợi thế so với các công nghệ màn hình khác.​

e3ff20c0-804a-43f2-9d71-331de58b4d05-jpeg.16724

Màn hình OLED có chất lượng hiển thị sắc nét, giảm ánh sáng xanh, độ tương phản cao đáp ứng nhu cầu hình ảnh của học sinh - sinh viên

Điều mình thích nhất ở 1 chiếc laptop đó là chất lượng hiển thị của màn hình, đừng nói học sinh - sinh viên thì không cần chất lượng màn hình. Thứ nhất, khi mình cần viết báo cáo rất nhiều thì độ sắc nét của màn hình OLED là sự tiện lợi mà chỉ có khi trải nghiệm thực tế anh em mới cảm nhận được, từng nét chữ, hình ảnh trong bài báo cáo được hiển thị rất sắc nét giúp anh em đọc dễ hơn vì có những bài báo cáo rất dài, nếu những nét chữ không đảm bảo được độ sắc nét thì chắc chắn mắt anh em sẽ nhức, đầu anh em sẽ lag cực mạnh. Một mặt khác, đối với những bạn học sinh - sinh viên học về hình ảnh thì độ nét chắc chắn là thứ bắt buộc nên mình không bàn nữa, mình bàn tiếp đến độ tương phản. Độ tương phản sẽ giúp anh em nhìn rõ hơn về đường nét chủ thể trong một bức hình dễ dàng hơn và theo một số trang chuyên đánh giá màn hình thì tấm nền OLED là tấm nền có độ tương phản tốt nhất. Có một điều ít anh em nào để ý đó là ánh sáng xanh của màn hình, những chiếc máy tính cũ thì mình thường phải vào cài đặt để tuỳ chỉnh cho màn hình nó ngả vàng chút cho đỡ mỏi mắt nhưng lúc cầm con Vivobook 14X OLED hay Zenbook 14 OLED trên tay thì mọi chuyện dễ dàng hơn khi màn hình đã lọc sẵn ánh sáng xanh, điều này ít ai để ý nhưng đó là điểm mấu chốt để học sinh - sinh viên có thể chạy deadline khuya nhưng không bị nhức mắt hay lag đầu hehe.​

f4800f9c-b2cf-42eb-9216-09b0b72fe6a9-jpeg.16725

Màn hình OLED rất mỏng, nhẹ và tiết kiệm pin giúp thói quen sử dụng laptop học sinh - sinh viên hiệu quả hơn

Có nhiều anh em sẽ thắc mắc rằng tại sao cái màn hình thôi mà làm gì cần nhẹ nhưng thực tế không như anh em nghĩ. Vì cấu trúc chủ yếu từ các phân tử hữu cơ nên màn hình được làm mỏng và nhẹ hơn so với những màn hình khác, mỏng giúp anh em có một chiếc laptop có phần cạnh viền màn hình mỏng hơn, sexy hơn và nhẹ góp phần giúp giảm tổng trọng lượng chung của chiếc laptop anh em. Đơn cử như những chiếc Vivobook 14X/15X OLED vừa được Asus giới thiệu ở sự kiện “Chơi Lớn Sợ Zì” vừa rồi, anh em có thể thấy việc trang bị màn hình OLED giúp Vivobook sexy và nhẹ hơn rất đáng kể. Tiếp đến là về pin, mình có cơ hội được cầm 2 con Zenbook 14 OLEDVivobook 14X OLED thì nhận thấy pin tuột khá chậm, lí do là màn hình OLED có màu đèn rất sâu nên có thể giúp 2 chiếc laptop này nâng cao thời lượng sử dụng pin một cách đáng kể, mà học sinh - sinh viên thì chắc chắn là phải cần thời lượng pin tốt rồi vì mình đi học nhiều ngày học từ sáng đến chiều và rất ghét cái việc phải mang sạc theo vừa cắm vừa xài.​

d24e4719-d947-4419-a579-6d676fee69d2-jpeg.16726

Màn hình OLED có màu sắc nịn mắt, góc nhìn rộng phù hợp với nhu cầu giải trí của học sinh - sinh viên

Khác với IPS hay TF thì màn hình OLED có chất lượng màu sắc nịn mắt, thu hút giúp các bạn học sinh - sinh viên có thể giải trí sau những giờ học trên lớp. Mình thì hay dùng con Zenbook 14 OLED để xem Netflix và mình cũng biết là nhiều bạn trẻ như mình cũng có nhu cầu Netflix and Chill hihi. Màu sắc sống động giúp anh em có những khoảng khắc giải trí pro hơn, vui vẻ hơn và chất lượng hơn (giải trí cũng phải cần chất lượng chứ anh em), những thước phim rực rỡ, sống động, sắc nét giúp truyền tải hình ảnh một cách hấp dẫn và thú vị hơn là thứ mình cần mỗi khi về nhà. Mà không chỉ phù hợp để giải trí một mình đâu nha, bạn có thể rủ bạn bè, gia đình, người êu (không có thì thôi, coi đi sợ zì) xem chung vì nó có một góc nhìn rộng, có nghĩa là ngồi xéo với máy tính một góc nhất định thì anh em vẫn chiêm ngưỡng được từng thước phim, từng chuyển động của nhân vật vì thế màn hình OLED còn giúp anh em gắn kết các mối quan hệ nhiều hơn, nhìn đơn giản mà có nhiều lợi ích phết haha.​

4900782b-5d3c-4f90-a9d2-ed95dc2e3cc0-jpeg.16728

Vậy là mình đã điểm qua những lí do chính mà anh em học sinh - sinh viên tại sao cần một chiếc laptop có màn hình OLED, mặc kệ bọn nói học sinh - sinh viên thì không cần màn hình đẹp đi, chất lượng cuộc sống của anh em thì anh em nên quyết định. Asus là một hãng hiếm hoi khá chú trọng việc đem màn hình OLED lên laptop, vì mình đang dùng chiếc Zenbook 14 OLED nên đề xuất cho anh em một vài mẫu OLED khác cực ngon của Asus nhé. Anh em học sinh - sinh viên thì nên chọn 2 mẫu Vivobook 14X/15X OLED mới ra cho nó mới và phù hợp với lứa tuổi và cũng vì mới ra nên sẽ có nhiều ưu đãi và quà tặng anh nhá, còn anh em nào thích Zenbook thì có thể chọn chiếc Zenbook 14 OLED giống mình, mình có bài đánh giá chi tiết em nó rồi anh em có thể xem qua để có thêm thông tin khi lựa chọn dòng máy phù hợp cho mình nhé, chọn sản phẩm tốt thì chất lượng cuộc sống mới tốt hơn được hehe.​

Last edited:
6/8/22
3
0
1
21
Tuỳ nhu cầu người dùng thôi bạn, đâu có nói Oled Là ai cũng cần được

1. Tu Anh Tran TIME @Justin Tri
    Tuỳ nhu cầu người dùng thôi bạn, đâu có nói Oled Là ai cũng cần được
    Nhu cầu người dùng mỗi giai đoạn và thời kỳ sẽ khác nhau, ở thời 4.0 thì nhu cầu phải cao hơn chứ, giống như việc điện thoại bây giờ bắt buộc phải có camera, còn thời kỳ đầu thì không ai cần cái camera trên đt cả.
6/8/22
4
0
1
23
Em nghe nói OLED hay bị lỗi in lên màn hình gì ấy

1. Tu Anh Tran TIME
    Chính xác là burn in, nhưng mà rất hiếm người gặp chứ kh phải máy OLED nào cũng bị, nhưng mà nếu mua máy chính hãng thì đi bh thôi lo gì bạn

Facebook Comment