Trải nghiệm vệ sinh laptop tại TTBH ASUS

Rhea Rhea
Laptop là thiết bị học tập, làm việc giải trí, cho nên việc bảo quản và vệ sinh laptop rất quan trọng. Mình vừa mới vệ sinh lap của mình xong và mình nghĩ là mình nên chia sẻ với mọi người về vấn đề này, đồng thời là những lời khuyên và nên chuẩn bị và làm gì khi đi vệ sinh laptop tại TTBH ASUS.

Về câu chuyện vệ sinh laptop của mình

Laptop của mình là con TUF Gaming FX505GE (cấu hình i7-8750H 1050Ti 16GB RAM) mua hồi đầu năm 2019 ý, hồi đó là ngon trong tầm giá đó roài, giờ cũng ngót ngét gàn hết bảo hành nên mình cũng nghĩ là đi vệ sinh lần cuối luôn cho an tâm. Ban đầu mình định tự xử luôn, nhưng mà nghĩ lại gần hết BH mà lỡ chọc nhầm cái gì đó thì khổ, nên là thôi quyết định xách lên TTBH luôn cho tiện.
Thì trước khi mà đi vệ sinh á, mình có làm vài tác vụ "nhẹ nhàng" là chơi CSGO (fps_max 200) + Live Stream luôn. Kết quả thì nó khá là nóng, chạm ngưỡng 90-95 độ cho dù mình đã giảm hiệu năng CPU lại để hạ bớt nhiệt rồi, nhưng điểm tốt là mình không cảm thấy giật lag gì dù máy phải gánh cả stream và game với mức fps trung bình khoảng 150 giao động từ 120-170.
img_20210123_225847-1-jpg.12671

Và thế là mình quyết định hôm sau ôm máy đi vệ sinh luôn.
Trước khi vệ sinh, mình có đặt mua kem tản nhiệt và thermal pad để cải thiện khả năng tản nhiệt của máy. Mình dùng kem tản nhiệt Thermal Grizzly Kryonaut và Arctic Thermal Pad trên Shopee, tổng đâu đó hơn 200k 1 tí. Ban đầu mình định dùng tuýt cũ loại xịn hơn nhưng tìm mãi không thấy nên thôi mua mới luôn cho lẹ.
Chuẩn hoàn tất rồi, giờ là đến việc mang máy lên TTBH. Mình thì ở Thành Phố Hồ Chí Minh nên là mang qua bên TTBH Asus Tầng 1 Tòa nhà Viettel 285 Cách mạng tháng 8 quận 10 cách nhà khoảng 2km cho tiện, với đây cũng là địa điểm mình vệ sinh laptop những lần trước.
Mình lên khá sớm khoảng 9h20 sáng thứ 2 đầu tuần, lấy số và ngồi đợi đến lượt.

142082190_891569211611822_8854834889633401307_n-jpg.12667

Anh nhân viên tiếp nhận thân thiện,mình gửi laptop và bọc đựng kem tản nhiệt và pad, được hỏi vài câu, ký giấy xác nhận và ngồi đợi. Bình thường thì khoảng 40 phút là xong rồi, tuy nhiên đợt này có vẻ lâu hơn trước, đến hơn 11h - hơn 1 tiếng rưỡi - mới nhận lại máy. Khi nhận lại máy thì mình được báo là máy mình được vệ sinh như mình yêu cầu kèm theo thay miễn phí 2 quạt luôn. Mình khá là bất ngờ luôn ý, đi vệ sinh được thay cả quạt tản nhiệt luôn.
Nhận máy, mình ôm sang test các chức năng cơ bản trước rồi mới mang máy về. Ban đầu mình định game tại chỗ luôn nhưng sáng vội quá không mang sạc :<. Nên là thôi về nhà luôn.
141730579_5507262425954197_6419201416427399112_n-jpg.12672

Kết quả sau khi vệ sinh thì máy của mình đã ngon lành như lúc mới mua nhiệt độ ổn định cho cả GPU và CPU, trung bình dao động khoảng 80 độ. và fps ổn định ở mức 180-200. Mình đang khóa trái fps game 200 nên nếu thả ra thì có thể nóng hơn 1 tí, nhưng fps cao hơn khá nhiều, khoảng 230-250 fps. Thực tế nếu chỉ chơi game thì nhiệt độ và fps có thể cao hơn nữa.

Lời khuyên của mình về việc đi vệ sinh laptop

Việc vệ sinh laptop định kỳ rất quan trọng, nó sẽ giúp máy bạn hoạt động ổn định và mát hơn rất nhiều ( của mình nó giảm hẳn 10-15 độ thì rõ là mát hơn nhiều rồi ) Đặc biệt là laptop hiệu năng cao như các dòng máy gaming. Đây là 1 số lời khuyên cho các bạn đang có ý định vệ sinh máy.
  • Chọn địa điểm để vệ sinh laptop nếu như máy bạn vẫn còn đang bảo hành và tay nghề của bạn không tốt. Mọi người có thể ra các TTBH chính thức của Asus (hai đầu Hà Nội và Hồ Chí Minh) đều cho phép vệ sinh nhanh trong ngày. Thời gian khoảng 30-1 tiếng hoặc lâu hơn tùy vào mẫu máy và một số vấn đề phát sinh ( ví dụ như máy mình có vấn đề về quạt nên mất thêm 1 lúc nữa để thay mới quạt) và nên đi vệ sinh từ sáng lúc mới mở cửa. Ngoài ra các bạn có thể vệ sinh tại cái đại lý là TTBH Ủy quyền của Asus. Nếu máy đã hết bảo hành thì ngoài vệ sinh máy tại TTBH, anh em có thể vệ sinh máy tại các cửa hàng và đại lý có tay nghề cao, vì việc tra kem tản nhiệt, vệ sinh cần sự cẩn thận, tỉ mỉ.
  • Về kem tản nhiệt thì các bạn có thể tự mang đến hoặc dùng kem tản nhiệt của hãng (cũng ok lắm á). 1 số loại kem tản nhiệt mà anh em có thể tham khảo như MX4, MX5 , Kryonaut, Mastergel Maker Creator,.... tùy vào túi tiền mà mọi người có thể chọn. Thermal pad thì mình không khuyến khích lắm thì cần chính xác kích thước cũng như độ dài để phù hợp với máy. Đối với Ultrabook thì mình khuyên nên dùng MX4 hoặc kem của hãng là được, không cần đến các loại xịn, đắt tiền hơn vì nhiệt tỏa ra của Ultrabook thấp hơn nhiều so với laptop hiệu năng cao. Lưu ý là KHÔNG tự mang kem tản nhiệt kim loại lỏng Liquid Metal nếu máy không dùng Liquid Metal nha.
  • Khi nào nên đi kiểm tra và vệ sinh máy ? Định kỳ là 6 tháng đối với laptop hiệu năng cao như mình và 1 năm với ultrabook và tăng giảm tùy vào mức độ sử dụng và môi trường sử dụng (nhà gần công trường thì thôi bụi khỏi nói). Với laptop ROG dùng Liquid Metal thì hãng sẽ hỗ trợ tra lại liquid metal cho các bạn.
  • Nên mang theo sạc để kiểm tra lại máy sau khi nhận nhé. Có bàn ghế, và ổ cắm điện để các bạn có thể máy sau khi vệ sinh. Kiểm tra các chức năng của máy như bàn phím, touchpad, camera, loa,..... Làm các tác vụ văn phòng cơ bản, chơi game, render video, cơ mà đừng benchmark 30 phút nha. Nếu có vấn đề gì thì mình có thể báo lại ngay để TTBH hỗ trợ và xử lý cho các bạn.
Đây là trải nghiệm và lời khuyên của mình sau "5 lần" vệ sinh laptop của mình, hi vọng các bạn sẽ có thêm thông tin và mạnh dạn mang máy của mình đi vệ sinh tại TTBH Asus.
Rhea

Last edited:
25/10/20
5
1
3
31
Mình cũng ở HCM và đã đến TTBH 285 CMT8 lắp thêm Ram. Bạn cho hỏi nếu vệ sinh máy thì TTBH có bán keo và mọi thứ cần thiết tại chổ luôn hả?
Mình không rành nên không biết mua ngoài.

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
:sprite-103:

27/10/22
1
0
1
22
Anh ơi cho em hỏi, nếu em xài Laptop Rog có cần phải mua kem tản nhiệt kim loại lỏng không ?
Hay chỉ cần lên TTBH tra lại keo thôi vậy ạ

14/4/23
1
0
1
20
cho mình hỏi là tại sao khi mình đi vệ sinh tại ttbh về thì laptop của mình bị giảm hiệu năng khá nghiêm trọng vậy ạ, lúc trc chơi valorant setting low fps dao động trong khoản 150-200 fps còn giờ thì chỉ còn hơn phân nửa, đổi với các tựa game khác cũng vậy. mong mình sẽ nhận được lời giải đáp ạ

Facebook Comment