TRẢI NGHIỆM LÀM CREATOR CÙNG CẬU BẠN ASUS ZENBOOK PRO 16X OLED

Ngân Phạm Ngân Phạm
Nghe nói ASUS vừa ra mắt 2 dòng Zenbook mới đặc biệt dành cho dân sáng tạo là Pro 16X OLED và Pro 14 Duo OLED. Sẵn dịp muốn thay chiến mã cùng chinh chiến trên con đường designer, mình tậu luôn con Zenbook Pro 16X OLED ngay tại ASUS về trải nghiệm xem sao. Dưới đây là một vài ý kiến của mình về chiếc máy này để mọi người cùng tham khảo nha.
image2-png.17788
HIỆU NĂNG
Vì mình vừa sử dụng máy với mục đích công việc (thiết kế ảnh qua photoshop, illustrator; edit video bằng premiere;...) vừa để giải trí, chơi game, xem phim, nghe nhạc nên yêu cầu về giao diện cấu hình máy cũng khá cao. Một điểm cộng cho Zenbook lần này là đã đáp ứng được tiêu chí này của mình.
image3-png.17789
Nhờ sở hữu bộ vi xử lý Core i9-12900H của Intel cùng nhân đồ họa Nvidia RTX 3060, khi thiết kế hay thực hiện các video 3D chất lượng cao thì ASUS Zenbook Pro 16X OLED vẫn hoạt động với hiệu suất tốt không như máy cũ mình sử dụng rất hay bị crash giữa chừng. Một yếu tố theo mình cũng góp phần vào khả năng xử lý xịn xò của ASUS Zenbook Pro 16X OLED đó là máy được trang bị dung lượng RAM lên đến 32GB và chiếc ổ cứng SSD chuẩn M.2 NVMe PCIe 4.0 với dung lượng 2TB giúp mình lưu trữ được nhiều file video, hình ảnh có kích thước lớn mà không ảnh hưởng nhiều đến hiệu suất máy. Chơi game đồ họa cao như Liên Minh Huyền Thoại vẫn mượt mà không sao cả. Nhiều lúc máy nóng và quạt có kêu vì mình sử dụng cả 2 phần mềm Premiere Pro và Photoshop cùng lúc. Nhưng vẫn ổn và ít kêu hơn chiếc chiến mã cũ đã bay màu vì việc mình sử dụng 2 combo hủy diệt đó.
image12-png.17790
Tuy nhiên, nhược điểm của dòng Zenbook là không nâng cấp RAM máy được vì sử dụng công nghệ RAM LPDDR5 được hàn chết trên bo mạch nên mình nghĩ trang bị dung lượng 32GB này để cải thiện nhược điểm đó cũng như tăng trải nghiệm người dùng.
image4-png.17791
BÀN PHÍM VÀ TRACKPAD
Trải nghiệm khá mới lạ và thú vị với đứa hay đau mỏi vai gáy như mình từ dòng ASUS Zenbook Pro 16X OLED này là thiết kế bàn phím theo xu hướng công thái học có thể tự động nâng lên một góc 7 độ giúp mình đỡ phải mang theo giá đỡ máy tính mỗi khi làm việc bên ngoài. Ngoài việc giúp người dùng giảm đau mỏi và dễ dàng gõ phím hơn, việc tự động nâng bàn phím kết hợp với hệ thống tản nhiệt khí động học ASUS IceCool Pro kết hợp với công nghệ AAS Ultra giúp tăng tối đa hiệu quả tản nhiệt của máy và tạo âm thanh nổi tốt hơn.
image1-png.17813
Đối với các bạn hay chạy deadline trong bóng tối tránh ảnh hưởng bạn cùng phòng như mình thì bàn phím của chiếc Pro 16X OLED này là một cộng sự đắc lực cho bạn đó nha. Vì máy được trang bị đèn nền WRGB cho mỗi phím nên có thể thao tác rất dễ dàng khi thiếu sáng.
image7-png.17815
Nói đến ASUS Zenbook Pro 16X OLED thì phải nói đến ASUS Dial. Không như núm xoay bình thường, ASUS Dial được tinh chỉnh thành dạng cảm ứng và có thể kết nối dễ dàng với các phần mềm của Adobe để tiện thao tác với các công cụ mà không mất thời gian. Cá nhân mình thích tính năng này vì có thể sử dụng nhanh không cần đến chuột. Touchpad tạo ấn tượng không kém cho mình với công nghệ NumberPad và kích thước lớn hơn 84% so với các dòng máy khác. Với các bạn thường hay làm công việc nhập liệu thì đây là điểm sáng của máy cho các bạn. Còn với mình thì ổn áp với touchpad bình thường hơn vì cỡ đó đã vừa tay mình rồi ấy.
image8-png.17814
MÀN HÌNH
image11-png.17816
Yếu tố làm nên chiếc Zenbook Pro 16X OLED này là màn hình OLED với độ phân giải 4K cùng tỉ lệ khung hình lên đến 16 inch. Nền OLED thật sự góp phần mang đến độ tương phản rất tốt cùng màu sắc hình ảnh có độ chính xác cao gần như 100% AdobeRGB và DCI-P3 với sự xác nhận của Pantone. Mỗi lần thiết kế mình cũng bớt được thời gian cân nhắc màu vì không bị lệch tone quá nhiều. Ngoài ra màn hình của ASUS Zenbook Pro 16X OLED còn hỗ trợ tính năng cảm ứng kết hợp với bút cảm ứng stylus phục vụ mình rất tốt trong việc phác họa các bản thảo thiết kế đồ họa.
image10-png.17817
CỔNG KẾT NỐI
Một điểm mình thích ở ASUS Zenbook Pro 16X OLED nữa đó là được trang bị đa dạng cổng kết nối bao gồm cổng USB 3.2 Gen 2 Type-A, cổng USB-C hỗ trợ giao thức Thunderbolt 4, cổng HDMI 2.0, cổng tai nghe 3.5mm và khe đọc thẻ nhớ MicroSD. Rất thuận tiện cho mình mỗi lần đến buổi thuyết trình trên giảng đường hay chép lại các ảnh,video từ thẻ nhớ máy ảnh, máy quay phim.
image5-png.17818
image6-png.17819
KẾT LUẬN
Dù đây là dòng máy với phân khúc giá không quá “sinh viên” nhưng trải nghiệm vừa qua của mình với chiếc máy này khá tốt. Đặc biệt đề xuất cho các bạn theo ngành nghề sáng tạo cần sử dụng máy với hiệu suất cao trong thời gian dài. Đối với các bạn có yêu cầu không quá cao về hiệu năng máy có thể tham khảo thêm các dòng máy khác ở ASUS để có trải nghiệm tốt nhất và vừa túi tiền nhé! Các bạn có thể tham khảo chi tiết phần review chiếc ASUS ZENBOOK PRO 16X OLED tại đây nha.
Nguồn ảnh: Teoh On Tech

Last edited:

Facebook Comment