TIPS HIỂN THỊ CÁC THÔNG SỐ MSI AFTERBURNER KHÔNG ĐỌC ĐƯỢC TRÊN 1 SỐ PHẦN CỨNG ĐẶC BIỆT

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Msi Afterburner là 1 trong những phần mềm anh em rất quan tâm. Nó giúp anh em hiển thị phần cứng đang hoạt động thế nào để có thể kiểm soát được chiếc máy tính mình đang sử dụng. Tuy nhiên với 1 số phần cứng thì phần mềm này không đọc nên không hiển thị đầy đủ được. Nên trong bài viết này mình sẽ giúp các bạn tinh chỉnh để Msi Afterburner đọc được những phần đó nhé.

Trong bài viết này mình sẽ lấy CPU trên laptop của mình để làm ví dụ, đó là AMD Ryzen 7 4800HS. Msi Afterburner không đọc được nhiệt và cũng như là công suất điện mà CPU này tiêu thụ.

TẢI VÀ CÀI MSI AFTERBURNER CŨNG NHƯ HWINFO64

Vì Msi Afterburner không đọc được nên mình sẽ dùng 1 phần mềm khác để đọc thông tin và dùng Msi Afterburner đọc thông qua phần mềm đó, và phần mềm đó là Hwinfo64. Các bạn tải Msi Afterburner tại link này: Msi Afterburner và chọn beta download,
screenshot-24-png.11720

Sau đó cài đặt như các phần mềm bình thường thôi nhé. Tiếp theo các bạn tải Hwinfo64 tại link này nhé: HWiNFO64, tải bản installer và cũng cài như 1 ứng dụng bình thường nhé.
screenshot-25-png.11721

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG MSI AFTERBURNER

Các bạn mở msi afterburner lên, có giao diện như dưới đây, các bạn chọn setting (hình bánh răng).
screenshot-26-png.11707

Cửa sổ setting hiện lên, các bạn chọn monitoring.
2019-01-08_161555-png.11708

Ở mục "Active hardware monitoring graphs" sẽ hiển thị các mục có thể hiển thị khi bạn chơi game.
Bạn chọn mục cần hiển thị xong bạn chọn "Show in On-screen display" nha.
2019-01-08_161747-png.11706

Nếu hiển thị là "in OSD" thì bạn đã thành công rồi. Bạn chỉ việc APPLYOKAY. Vào game là bạn sẽ thấy hiển thị nha.

HIỂN THỊ CÁC THÔNG SỐ MSI AFTERBURNER KHÔNG ĐỌC ĐƯỢC

LƯU Ý: các bạn phải luôn bật phần mềm Hwinfo64, và thu nhỏ cho chạy ngầm chứ ko tắt hẳn nhé, tắt hẳn thì Msi Afterburner sẽ không có dữ liệu để hiển thị nhé.

1 số phần cứng Msi Afterburner không thể đọc được như CPU AMD Ryzen 7 4800HS của mình, trong khung không có mục cho bạn chọn hiển thị nhiệt độ hoặc lượng điện tiêu thụ. Vì vậy mình phải dùng 1 phầm mềm đọc được và Msi Afterburner lấy dữ liệu đó và hiển thị.
screenshot-32-min-png.11717

Đầu tiên thì các bạn bật Hwinfo64 lên, chọn Sensors-only, chọn RUN và thu nhỏ xuống để chạy ngầm.
screenshot-49-png.11709

Sau đó bạn bật Msi Afterburner lên, vào setting, vào tab monitoring, click vào dấu 3 chấm kế dòng "Active hardware monitoring graphs"
screenshot-33-min-png.11710

Tick chọn Hwinfo.dll, chọn setup.
screenshot-34-png.11711
Trong khung có bao nhiêu thứ thì bạn chọn hết và remove nhé, xong chọn add
screenshot-35-png.11713

Tick chọn những thông số mình muốn Msi Afterburner hiển thị lúc mình chơi game, như mình cần hiển thị nhiệt độ CPU và lượng điện năng tiêu thụ của CPU thì mình tick chọn CPU core và CPU Package Power (SMU).
screenshot-36-png.11714
Sau đó cứ ok ok ok..., trong khung đã có thông số mình vừa add, chọn cho nó hiển thị như ở phần sử dụng Msi Afterburner là đã xong và xem thành quả nào.
screenshot-39-png.11715
screenshot-40-min-png.11716

Mình mong qua bài viết mình cũng đã giúp các bạn tinh chỉnh tốt để theo dõi và kiểm soát thiết bị của mình tốt hơn, có thắc mắc bạn hãy để ý kiến của mình dưới phần comment nhé.
Hoàng Vũ

Last edited by a moderator:

Facebook Comment