[TIP] TỐI ƯU HIỆU SUẤT Ổ CỨNG TRÊN WINDOWS 10

nguyenhung9x nguyenhung9x
Xin chào buổi sáng anh em , sáng nay mình xin chia sẽ anh em cách tối ưu ổ cứng trên Windows 10 . Đối với anh em dùng ổ HDD thì thường xuyên làm việc này để cải thiện hiệu suất cũng như kéo dài tuổi thọ . Còn với ổ "thần thánh" SSD thì anh em có thể không phải làm việc này . Windows 10 mặc định đã có công cụ để tối ưu hiệu suất rồi , nên mình sẽ hướng dẫn các bạn thực hiện bằng tool của Windows mà không cần dùng đến phần mềm thứ ba .
o-cung-jpg.8323

PHÂN MẢNH Ổ CỨNG

Phân mảnh ổ cứng là một hiện tượng dữ liệu bị phân tán không theo thứ tự khiến cho việc xuất và tìm file trong ổ cứng gặp khó khăn. Nó gây mất thời gian và làm máy tính trở nên chậm chạm và ì ạch ảnh hưởng không nhỏ đến hiệu năng làm việc của bạn.

CHỐNG PHÂN MẢNH

Khi bạn copy dữ liệu cho vào ổ cứng thì dữ liệu được ghi sẽ nằm ở sau phần dữ liệu cuối cùng. Có nghĩa là nếu bạn vừa xóa đi một file bất kỳ và copy một file mới vào thì file mới sẽ không được copy vào “khoảng trống” của file bạn vừa xóa đi, mà thay vào đó nó sẽ nằm ở phần dữ liệu cuối cùng, là khoảng trống mà lúc nãy bạn vừa xóa file sẽ vẫn còn đó mà chưa được ghi bù vào. Nếu dữ liệu bạn copy vào nhỏ hơn khoảng trống thì không có vấn đề gì xảy ra. Tuy nhiên nếu dữ liệu bạn ghi vào lớn hơn số ô trống còn lại của ổ cứng thì dữ liệu sẽ bị chia nhỏ ra thành nhiều file nhỏ để bỏ vào các vùng trống tiếp theo dẫn đến tình trạng phân mảnh ổ cứng. Nó ảnh hưởng đến vấn đề truy xuất của ổ cứng. Vì thế việc bạn cần làm chính là phân bố lại đúng theo thứ tự trên bề mặt ở cứng. Đây chính là chống phân mảnh ổ cứng?

CÁCH TỐI ƯU HIỆU SUẤT Ổ CỨNG

Bước 1 : Đầu tiên các bạn vào thanh box search tìm kiếm kế bên start menu và các bạn search với từ khóa : optimise drives như hình dưới đây

defrag1.png?w=779&ssl=1

Bước 2 : Các bạn chạy công cụ Defragement and Optimise Drivers lên . Giao diện chính của ứng dụng sẽ hiển thị tổng quan các ổ cứng đang sử dụng trên Windows và tình trạng phân tích ổ cứng bao nhiêu % bị phân mảnh để chúng ta xem có cần tối ưu hay không .

Còn đối với ổ SSD nó để sẽ để như hình dưới . Vì đơn giản tại sao nó hiển thị như vậy , hiểu đơn giản ổ SSD không bao giờ bị phân mảnh .

defrag-2.png?w=696&ssl=1

Bước 3 : Sau khi đã biết tỷ lệ % bị phân mảnh chúng ta nhấn vào nút Optimise hoặc nếu kỹ hơn chúng ta chạy Analyse cho nó check lại rồi chọn Optimise . Quá trình này có thể nhanh hay chậm tùy thuộc vào dung lượng ổ . Để thực hiện việc này mình thì mình chỉ khuyến khách anh em nên thực hiện nó trên ổ C cài hệ điều hành thôi , còn mấy ổ còn lại thì không cần thực hiện . Ngoài ra trong quá trình nó thực hiện , các bạn vẫn có thể sử dụng các tiến trình khác . OK Vậy là mình đã hướng dẫn xong các bạn thực hiệu tối ưu hiệu suất trên ổ cứng .

LÊN LỊCH CHỐNG PHÂN MẢNH CHO Ổ CỨNG

Thì theo mình thấy mặc định Windows 10 đã bật lịch tự dộng chống phân mảnh hàng tuần . Nếu các bạn muốn thay đổi thì có thể vào change setting để thay đổi .Việc này là dc khuyến cáo thường xuyên để giúp tối ưu và kéo tuổi thọ cho ổ cứng HDD .

defrag3.png?w=702&ssl=1

Theo onmsft.com​

Last edited by a moderator:

Facebook Comment