[THỦ THUẬT] CÁCH FLASH TẤT CẢ ROM CUSTOM CHO ZENFONE 5Z PHẦN 1

nguyenhung9x nguyenhung9x
Sau hàng loạt các bản demo thử nghiệm , các nhà phát triển đã xoay sở để có được tất cả chức năng hoạt động và phát hành cho cộng đồng một bản ROM CUSTOM LineageOS siêu ổn định (Tuy nhiên sẽ còn rất nhiều bản ROM CUSTOM nữa sẽ được ra mắt trong thời gian tới . Vì thiết bị Zenfone 5Z của chúng ta có supports A/B , một người mới vọc vạch có thể sẽ thấy khá khó khăn để làm quen với việc flash ROM , Kernel , Gapps . Chính vì thế hôm nay mình sẽ chia sẽ một thủ thuật hướng dẫn dễ dàng vô cùng rõ ràng để giúp các bạn vọc vạch thực hiện thuần phục flash ROM , Kernel .. và nhiều thứ khác nữa .

YÊU CẦU

• Unlocked Bootloader
  • ADB, Fastboot and Device Drivers
  • Máy đang ở firmware mới nhất của hãng
*** Nếu các bạn đã biết những điều cơ bản trên thì các bạn có thể bỏ qua bài phần 1 và di chuyển đến bài phần 2 .

STEP

1. ADB , Fastboot , Device Drivers : các bạn tham khảo cách cài tại đây (Lưu ý với Windows 10 , các bạn chỉ cần cài ADB ko cần cài driver)
2. Đưa điện thoại vào chế độ fastboot (power+vol up) và trên máy tính vào ổ C/ADB và chạy powershell lên gõ lệnh sau : (Cách mở powershell các bạn tự search Google)
Mã:
fastboot -w
*** Sau khi gõ xong lệnh : nó sẽ hện active slot , như hình dưới của mình là b . Máy của các bạn có thể là a hoặc b.
attachment.php?attachmentid=4785824&d=1561992044
3. Trên máy các bạn tải file vbmeta về sau đó copy vào thư mục adb ở ổ đĩa C . Sau đó tiếp tục gõ lệnh sau :
Mã:
fastboot --disable-verity --disable-verification flash vbmeta vbmeta.img
4. Tiếp tục gõ lệnh sau :
--- Nếu active slot của bạn là "a" :
Mã:
fastboot set_active b
--- Nếu active slot của bạn là "b" :
Mã:
fastboot set_active a
5. Sau đó chúng ta khởi động lại fastboot bằng cách gõ lệnh sau :
Mã:
fastboot reboot bootloader
*** Màn hình fastboot của bạn bây giờ trông giống như sau : Nếu ban đầu của bạn là slot a thì bây giờ sẽ là b và ngược lại
attachment.php?attachmentid=4785825&d=1561992044
6. Flash TWRP
Tải TWRP by Jackeagle tại đây . Sau đó copy nó vào thư mục adb của ổ C và gõ tiếp lệnh sau :
Mã:
fastboot flash boot boot.img
*** Lưu ý đảm bảo tên file là boot.img . Nếu ko phải các bạn phải rename lại !!!.
7. Bây giờ khởi động lại recovery bằng cách sử dụng phím nguồn và volume down . Các bạn sẽ thấy được TWRP hiện lên . Nếu ko lên các bạn check lại ở các bước trên .

Khi mở được TWRP các bạn chọn Reboot và chọn tiếp active slot ở bước 1 . Ở bước 1 của mình là b nên mình sẽ chọn b .
attachment.php?attachmentid=4785777&d=1561988819

attachment.php?attachmentid=4785778&d=1561988819

UPDATETING PHẦN 2​

Last edited:

Facebook Comment