THỬ THÁCH NHIỀU NGÀY NHIỀU ĐÊM TÌM LAPTOP TƯ VẤN CHO SẾP

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Ý là sếp mình đang ra một thử thách đó là tìm cho sếp một chiếc xứng tầm với sếp. Sau nhiều đêm trằn trọc suy nghĩ thì mình đang cân nhắc tới em Zenbook 17 Fold OLED mà ASUS mới cho ra mắt. Mọi người nghe thử một vài lập luận của mình để lựa chọn em này xem có hợp lý không và góp ý cho mình nhé!

TIÊU CHÍ: THIẾT KẾ CAO CẤP

À cái này mình tự tin là Zenbook 17 Fold OLED đáp ứng được thừa luôn đấy. Từ lúc mới sneak peek chiếc laptop này đã làm chao đảo giới mộ điệu công nghệ bởi thiết kế quá ư là sang trọng, hiện đại từ màu sắc độc quyền và chất liệu công nghệ cao được thiết kế vô cùng tinh tế.​

img_4765-jpg.17780

Khi gập lại chiếc laptop này nhìn không khác gì một cuốn sổ da dày trông sang thật sự. Phần còn lại thì được làm bằng kim loại nhôm và magie với lớp hoàn thiện màu đen công nghệ cùng giá đỡ công thái học giả da màu xanh lá cây đậm. Đặc biệt là phần logo khi có ánh sáng chiếu vào thì sẽ hiện ra những đường lấp lánh như tia sáng tạo ra hiện tượng thị giác nhìn logo cực kì sáng và lạ.​

img_4781-jpg.17779

Thực ra đây là một chiếc laptop phân khúc cao dành cho doanh nhân nên tiêu chí này tất nhiên đáp ứng được sự đòi hỏi của sếp mình rồi hehe.​

TIÊU CHÍ: TÍNH DI ĐỘNG CAO

Dùng Zenbook 17 Fold OLED thì sếp có thể gấp gọn lại và cho vào túi sau khi sử dụng, đem đi công tác nước trong nước ngoài mà không lo cồng kềnh. Như mình nói ở trên thì khi gập lại nhìn chiếc laptop này không khác gì một cuốn sổ da và nó cũng không chiếm quá nhiều diện tích. Chiếc laptop này khi gập lại chỉ mỏng khoảng 17,4mm và nặng 1,5kg thôi, nếu kèm bàn phím nữa thì cũng chỉ tầm 1,8kg. Mọi người có nghĩ đây là cân nặng phù hợp để sếp mang đi công tác này kia không?​

img_4841-1-jpg.17781

TIÊU CHÍ: SỬ DỤNG LINH HOẠT

Sếp mình thì rất thích sự linh hoạt dù là bất kỳ đồ công nghệ gì. Chiếc laptop này mình thấy thiết kế độc lạ, lại còn sử dụng được ở nhiều chế độ. Khi dùng trên ô tô thì sếp có thể dùng nó ở chế độ laptop có bàn phím ảo hoặc chế độ máy tính bảng.​

img_4771-1-jpg.17782

Khi dùng ở văn phòng thì sếp sẽ dùng được ở những 3 dạng: laptop có bàn phím bluetooth, PC và chế độ mở rộng màn hình. Mình thấy chiếc laptop này dùng ở 3 chế độ này là tối ưu nhất luôn.​

img_4838-jpg.17783

Sếp mình cũng có thói quen đọc sách, rảnh cái là lôi sách ra đọc ngay. Nhưng mình nghĩ nhiều khi đi công tác mà mang theo cuốn sách thì cũng hơi bất tiện. Chiếc laptop này có thể mở ở chế độ đọc sách cũng rất tiện lợi.​

img_4774-jpg.17784

TIÊU CHÍ: ÂM THANH KHỬ TIẾNG ỒN

Mình thấy là các sếp thì rất hay phải họp trực tuyến nên âm thanh khử tiếng ồn cũng là một điều rất cần thiết. Ví dụ đang họp mà có nhiều tạp âm thì sẽ ảnh hưởng tới cuộc họp và có khi cũng bị đối tác đánh giá ấy chứ. Zenbook 17 Fold OLED thì được trang bị công nghệ AI khử tiếng ồn với khả năng lọc âm thanh trong các cuộc hội thoại. Tính năng ClearVoice Mic trong ứng dụng MyASUS có thể làm tốt điều này và chuẩn hóa mọi giọng nói của người dùng trong chế độ Multi-presenter. Mình nghĩ tiêu chí này sẽ là 1 điểm cộng trong mắt sếp về sự tâm lý ấy nhỉ?​

img_4840-jpg.17785

TIÊU CHÍ: MÀN HÌNH MÃN NHÃN

Laptop màn hình gập lại còn là màn hình OLED thì có phải quá “chất” không ạ? Màn hình của Zenbook 17 Fold OLED siêu lớn, làm việc hàng ngày thì mình nghĩ là quá đã luôn. Đây được đánh giá là một màn hình sắc nét và phong phú với độ phân giải 2560x1920 px, màu 10-bit, độ sáng tối đa hơn 400 nits và độ phủ gam màu DCI-P3 100%. Màn hình cảm ứng lại được trang bị màn OLED tạo nên hình ảnh sắc nét. Độ tương phản và góc nhìn tất nhiên là tuyệt vời, sếp mà không ưng thì mình cũng đi đầu xuống đất luôn!​

img_4849-jpg.17786

Tuy nhiên màn hình này lại không có bút cảm ứng mọi người ạ. Nhưng mình nghĩ sếp cũng không dùng bút cảm ứng để làm gì vì hầu hết mọi việc ghi chép đều đã có thư ký lo rồi. Miễn là màn hình nhìn tốt thì mình tin là sếp mê chắc luôn đấy vì màn hình là thứ đôi mắt mình nhìn vào nhiều nhất mà.​

Đấy mình đang tính là như thế. Mọi người thấy những tiêu chí này từ 1 em laptop giá gần 90 triệu đồng đã xứng tầm dành cho doanh nhân chưa ạ? Nếu có gì thiếu sót mọi người bổ sung cho mình nhé, thao thức suốt đêm để cân nhắc, mình phải thắng thử thách này mới được!​

Thấy ASUS đang có chương trình Voice Up dành cho những khách hàng mua laptop, mọi người mua hàng xong nhớ tham gia để nhận nhiều ưu đãi nhé!​

Nhật Mai​

Last edited:

Facebook Comment