[REVIEW] ASUS Vivobook M433: NGON nhưng rất tiết kiệm

TrungVu TrungVu
Vài năm trở lại đây, các hãng laptop đang cạnh tranh nhau rất gay gắt ở phân khúc phổ thông, tầm trung. ASUS cũng gia nhập cuộc đua rất sớm và hiện tại chúng ta có thêm một dòng laptop Vivobook S nhưng mức giá lại dễ chịu hơn. Điều này có được là do sự hợp tác chiến lược giữa ASUS và AMD đã giúp người dùng có thêm nhiều lựa chọn mà lại rất tiết kiệm

Hiệu năng

Đây vẫn là chiếc Vivobook S chẳng khác gì với chiếc mà mình đã review cách đây không lâu, vẫn thân hình như vậy chỉ có khác là chạy chip AMD Ryzen 4000 Serie và card đồ họa của hãng này mà thôi. Cụ thể máy sẽ có cấu hình là CPU Ryzen 5 4500U, RAM 8GB, SSD 512 PCI-E và card đồ họa AMD Radeon Graphics. Năm nay dòng chip mới của AMD rất mạnh, cụ thể với chip Ryzen 5 sẽ có 6 nhân 6 luồng, nếu so sánh với chip Intel i5-10210 là 4 nhân 8 luồng thì hiệu năng của hai CPU này chỉ "một chín một mười" với nhau thôi.

vivobook-m433_7-jpg.11156

Cụ thể là mình có test với Geekbench ở cùng điều kiện và thời gian thì phía AMD cho điểm đa nhân cao hơn, còn đơn nhân trước giờ vẫn là thế mạnh của Intel. Ngoài ra mình cũng có test thêm bằng 1 số công cụ đo hiệu năng khác như CPU-Z hay 3D Mark. Với 3D Mark M433 đạt số điểm tận 18500 là một con số khá ấn tượng. Mình cũng thử edit video FullHD quay bằng flycam trên máy này cũng khá ổn, thời gian render cũng nhanh. Với card onboard Radeon này mình thấy nó còn nhỉnh hơn một chút so với card UHD Graphics. Nên để làm việc nhẹ nhàng như photoshop hay làm video vlog bằng điện thoại thì rất ổn. Nói chung vấn đề các bạn băn khoăn nhất là hiệu năng của chip AMD thì các bạn hãy yêu tâm, còn xét về mặt tài chính thì các bạn sẽ tiết kiệm được tận hơn 1,5 triệu đồng so với chiếc máy này sử dụng CPU Intel Gen 10.

Thiết kế

Ngoại hình vẫn không có gì thay đổi, trên S433 như thế nào thì M433 vẫn như vậy. Những điểm mà mình thích trên chiếc máy này là nó có nhiều chi tiết kim loại hơn như ở mặt A, C, D và đường vác cắt kim cương sáng bóng. Phiên bản trước mình đã review cho các bạn là màu đỏ nhìn thì đẹp nhưng mình thích màu trắng này hơn vì nó tinh tế và có vẻ sang trọng hơn. Màu này không đơn thuần là màu trắng mà còn có thể thay đổi màu được. Ví dụ điều kiện đủ sáng sẽ là màu trắng sáng, còn nếu hơi thiếu sáng một chút thì lại ngả sang màu hồng khá là thú vị.

vivobook-m433_1-jpg.11155

Tổng thể máy khá mỏng, hiện tại mình sử dụng Zenbook 14 thì khi cầm chiếc máy này lên lại thấy nó chả có khác biệt gì, chỉ có điều Vivobook hơi nặng hơn 1 chút thôi. Chứng tỏ càng ngày Asus lại càng quan tâm về mặt thiết kế và hoàn thiện máy chỉnh chu hơn so với việc chỉ tập trung phát triển phần cấu hình.

vivobook-m433_5-jpg.11157

Các yếu tố khác

"Cân bằng" là cụm từ mình muốn đề cập đến vì M433 hài hòa được từ cấu hình cao mình đã nói ở trên, thiết kế đẹp và trau chuốt hơn không chỉ mang lại nhiều màu sắc phù hợp với giới trẻ mà Vivobook S M433 còn hướng đến sự sang trọng, cứng cáp. Đương nhiên điều này cũng sẽ khiến cho máy bền hơn so với thiết tiền nhiệm.
Mặc khác, với viên pin là 50Whr mang đến cho mình hơn 6 tiếng sử dụng từ lướt web, xem phim, làm việc.

vivobook-m433_3-jpg.11159

Làm việc hay giải trí thì cũng cần 1 màn hình đẹp và âm thanh đủ tốt, đương nhiên Vivobook S14 đều có 2 điểm đó với tấm nền IPS và loa Harman/Kardon.

vivobook-m433_4-jpg.11158

Đó là những điểm mạnh mà so với giá bán mình thấy là rất tuyệt vời, nhưng các bạn sẽ phải chấp nhận những điểm nào chưa hợp lý?
  • Máy sẽ không còn bản lề Ergolift nên cảm giác gõ phím hay hiệu suất tản nhiệt cũng sẽ bị ảnh hưởng, đây là điểm mình tiếc nhất
  • Viền màn hình của máy không được mỏng như thế hệ trước, nếu chỉ nhìn vào màn hình để so sánh thì mình tin chắc rằng mọi người sẽ nghĩ Vivobook S 2019 sẽ là chiếc máy cao cấp hơn thế hệ năm nay. Mặc dù vậy thì máy cũng sẽ không còn camera hồng ngoại 3D nữa mà thay vào đó là cảm biến vân tay trên S15
  • Bàn di chuột này mình thấy hơi nhỏ, dù nó được tráng bằng nhiều lớp kính cho thao tác cực kì chính xác và kèm thêm phần Numberpad khá tiện lợi để biến thành bàn phím fullsize nhưng giá như nó to hơn vì mình thấy 2 chiếu nghỉ tay này còn khá nhiều không gian.
vivobook-m433_8-jpg.11160

Tổng kết

Tóm lại với 17 triệu đồng bỏ ra để mua M433 là lựa chọn theo mình nghĩ là cân bằng nhất. Bởi vì nó đáp ứng được những điều kiện cần và đủ của người dùng trong phân khúc laptop phổ thông tầm trung. Không chỉ vậy, ASUS đã và sẽ đưa những chi tiết cao cấp nhất trên những mẫu laptop đắt tiền hơn lên những model tầm trung. Mình tin chắc rằng trong tương lai, đây là phân khúc được cạnh tranh khốc liệt và được quan tâm nhiều nhất.

Last edited by a moderator:
26/8/20
1
1
3
37
Mình sắp vào đại học và mình đang chọn con Asusvivobook M433 vì con này kim loại nguyên khối, thiết kế thời trang, pin trâu 50Wh tiện cho mình đi học trên giảng đường nè.

26/8/20
1
1
1
33
anh em cho em hỏi nếu dùng Asus Vivobook M433 có được con máy thiết kế thời trang, pin trâu 50Wh, NumberPad 2.0, nhiều tùy chọn màu sắc ko nhể?

1. TrungVu TIME
    Đầy đủ hết nhé bạn. Chỉ khác là chạy chip AMD thôi
26/8/20
1
0
1
31
người yêu muốn mua tặng con máy viền màn hình mỏng, giá bán tốt, cấu hình hiện đại anh em tư vấn con này ok ko?

1. TrungVu TIME
    Ổn bạn nhé. Nếu ngân sách không quá cao bạn cũng có thể chọn Vivobook M413 vẫn rất tốt nhé
26/8/20
1
0
1
33
muốn lên đời con laptop sịn sò tí, con cũ kia nát quá rồi, anh em bây giờ chọn máy giá bán tốt, cấu hình hiện đại, mở khóa vân tay một chạm, đc ko?

26/8/20
1
1
1
25
đã chơi là phải chơi hàng hịn, em mới tậu con mỏng nhẹ 1.7kg,giá bán tốt, cấu hình hiện đại, từ hôm dùng chưa thấy lỗi gì cả.

26/8/20
1
0
1
29
trong túi có tầm 20tr vác con máy nào thì phù hợp các thánh?em đang tia Asus VivoBook 15 viền màn hình mỏng, cấu hình hiện đại, mở khóa vân tay một chạm.

1. TrungVu TIME
    Vivobook S15 cũng được bạn. Hoặc ráng tí nữa mua TUF A15 càng ngon
26/8/20
1
0
1
28
em muốn săn 1 chiếc như này thiết kế thời trang, pin trâu 50Wh, NumberPad 2.0 thì chọn dòng nào của Asus vậy mấy anh IT ơi.

26/8/20
1
1
1
29
dạo này thấy mấy bác cùng phòng dua nhau mua máy : kim loại nguyên khối, thiết kế thời trang, pin trâu 50Wh dong Asus VivoBook S14 , cũng ổn phết đó.

26/8/20
1
1
1
28
thiếu ít tiền nữa mới đủ mua Asus VivoBook S15, em kết đứt đĩa con này vì kim loại nguyên khối, thiết kế thời trang, pin trâu 50Wh

26/8/20
1
1
1
27
mấy ông đang dùng Asus X509 cho xin review phất nó có khả năng nâng cấp tốt với khe cắm ram, khe cắm ssd hỗ trợ chuẩn pcie nvme / hdd 2.5", mở khóa vân tay một chạm thật à?

8/9/20
1
0
1
39
nghe nói dòng này đang có khuyến mãi giá tốt hả anh em ?

8/9/20
1
0
1
34
cấu hình con này hiện đại phết nhỉ

8/9/20
1
0
1
34
với tầm giá này thì sinh viên mua con này ổn áp hơn nhiều, thiết kế mỏng nhẹ tiện lợi

8/9/20
1
0
1
33
mình chỉ thích pin trâu, sài bao đã

Facebook Comment