[7 NGÀY TRẢI NGHIỆM] TUF A15 (FA506II-AL012T) - QUÁI VẬT CẤU HÌNH TRÊN MỨC GIÁ - BEST P/P (PERFORMANCE/PRICE)

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Nhu cầu chơi game hiện nay là vô cùng cần thiết đối với mọi người, nó giúp mọi người thư giãn và giảm căng thẳng. Ngoài ra chơi game còn được coi là một nghề nghiệp. Cho nên các nhà sản xuất đua nhau thiết kế, cho ra các sản phẩm laptop gaming. Asus là một hãng rất đặc biệt và được ưa chuộng vì những gì Asus mang đến cho người dùng, những điều cần thiết nhất đối với nhu cầu mỗi người. Và dòng TUF được Asus sinh ra với tiêu chí "hiệu năng trên mức giá", mang đến những điều cần thiết cho game thủ, cắt giảm những điều không cần thiết để cho ra sản phẩm mức giá tốt nhất. Mới đây, Asus đã mang về Việt Nam một sản phẩm mạnh nhất trên mức giá - best P/P (performance/price). Đó là TUF A15, hội tụ đủ yếu tố cần thiết đối với 1 game thủ. Và mình cũng có múc 1 em về, gửi cho anh em đánh giá khách quan, điểm mạnh yếu của em TUF này. Bản mình trải nghiệm là bản FA506II-AL012T (có cấu hình R5 4600H và 1650ti) có giá trên dưới 22 triệu nhé.
asus-tuf-gaming-a15-ces2020-interior-jpg.10828

Điểm qua cấu hình của em nó nhé:
- CPU: AMD Ryzen 5 4600H (6 nhân 12 luồng, xung cơ bản 3.0GHz boost lên 4.0GHz, 8MB cache)
- GPU: AMD Radeon RX Vega 6/NVIDIA GeForce GTX 1650ti 4GB DDR6
- RAM: 8GB DDR4 bus 3200MHz
- Ổ cứng: SSD Nvme 512GB
- Màn hình: 15,6 inch, Full HD (1920x1080), IPS, 144Hz, 250nits, Narrow Bezel, Non-Glare, 45% NTSC, 63% sRGB
- Âm thanh: loa DTS:X® Ultra
- Pin: 3 Cells, 48WHr
- Cổng kết nối: 2 USB 3.2 type A, USB 3.2 type C hỗ trợ xuất hình DP1.4, USB 2.0 tpte A, Cổng mạng LAN rj45, HDMI, Jack âm thanh 3,5mm
- Kết không dây: Wifi 5, Bluetooth 5.0
- Kích thước và cân nặng: 35.98 x 25.6 x 2.28 (cm)/ 2.3(kg)

THIẾT KẾ

Một chiếc máy gaming chắc chắn sẽ mang trong mình một thiết kế hầm hố, mạnh mẽ và ngầu. Máy có kích thước khá lớn và dày, to nạc thể hiện rõ vẽ hầm hố của em ấy, và nặng cũng tầm 2,3kg, tuy nhiên cũng không quá cồng kềnh, vẫn rất dễ dàng để di chuyển, mang theo cũng gọn gàng. Mặt lưng máy đã loại bỏ các chi tiết cắt xẻ của các dòng trước, thay vào đó là một mặt phẳng hoàn toàn. Mặt lưng làm bằng kim loại, màu Gun Metal, điểm xuyến thêm 4 con ốc giúp máy có cảm giác mạnh mẽ, hầm hố, cứng cáp. Mặt lưng này cũng được thay logo Asus truyền thống thành logo của TUF (The Ultimate Force).
img_20200613_134017-min-jpg.10813
Phần thân chứa linh kiện và bàn phím được làm bằng nhựa, nhưng vẫn rất cứng cáp, không có hiện tượng ọp ẹp. Tổng thể mình thấy máy cho mình vẻ mạnh mẽ, hầm hố, cứng cáp, chắc chắn vô cùng.

MÀN HÌNH

Màn hình TUF A15 thì khỏi phải nói nhé, tiêu chuẩn của màn hình gaming luôn. Thiết kế màn hình NanoEdge, ba cạnh trên và 2 bên mỏng, cạnh dưới hơi dày. Với thiết kế này, mình có cảm giác đắm chìm vào nội dung hiển thị, tập trung hơn, không bị phân tâm. Phần cạnh trên đủ dày nên vẫn chứa được camera, và Asus còn tinh tế thêm vào phần gờ để dễ mở màn hình lên. Độ phân giải của màn hình TUF A15 là Full HD (1920x1080), tấm nền IPS, độ sáng tầm 250 nits và có kích thước 15,6 inch. Với mình thì hiển thị của màn đã rõ nét, chi tiết đầy đủ, tuy nhiên không quá rực rỡ.
img_20200613_133846-min-jpg.10815
Và mình có nhắc đến chữ tiêu chuẩn màn hình gaming, thế đó là gì, tần số quét cao. Được trang bị tần số quét 144Hz, thật sự không biết dùng từ gì để diễn tả cái độ sướng, phê khi sử dụng. Mình là fan của PUBG, 1 tựa game FPS, chơi game với tần số quét cao và fps cao, thiệt sự nó cực mượt, hình ảnh mượt mà kinh khủng. Qua 1 tựa game khác là GTA V, chơi trên màn hình 60Hz mà fps cao sẽ có hiện tượng xé hình, qua em TUF này chuyển động thì mượt khỏi phải nói luôn. Và các bạn nghĩ rằng tần số quét cao chỉ dành cho việc game, dành cho game thủ, thế là sai rồi, đối với người bình thường thì tần số quét cao cũng mang lại 1 trải nghiệm tốt hơn, chẳng hạn như những cái di chuột, lướt web, bạn sẽ không cảm thấy bị khựng hình hay bóng mờ. Có lý do mà từ màn hình chuyên game, đến màn hình laptop, và giờ là màn hình smartphone, các nhà sản xuất đua nhau mang tần số quét cao lên màn hình sản phẩm của mình.
capture-min-png.10814
Điểm mạnh của em này thể hiện quá rõ rồi, tuy nhiên cũng có 1 vài điểm yếu. Độ bao phủ màu không cao, màn hình thật sự không chuẩn màu khi chỉ 45% NTSC, 63% sRGB. Với màn hình này thì khó cho các bạn làm đồ họa chuyên nghiệp. Và điểm yếu nữa của em này là độ sáng màn hình khi chỉ có 250 nits. Với mình thì mình không làm độ họa, và có chơi game, màn hình này đáp ứng quá tốt với nhu cầu của mình và đa số các bạn hiện tại.

BÀN PHÍM VÀ TOUCHPAD

Bàn phím TUF A15 là bán phím full size, có đầy đủ hàng phím numpad. Hành trình phím là 1,8mm, hành trình sâu cho bạn gõ phím thật sự là có cảm giác. Layout phím cũng khá phù hợp và dễ làm quen vì Asus đã lấy cảm hứng từ bàn phím máy tính bàn, nên bạn sẽ dễ dàng làm quen với layout của phím. 4 phím A S D W - những nút anh em game thủ hay xài nhất, được đúc nhựa trong suốt nổi bật.
img_20200616_151853-min-jpg.10816
Bàn phím TUF A15 được trang bị đèn led RGB, tuy nhiên chỉ là RGB 1 vùng. Dù sao thì có RGB thì cũng màu mè và hấp dẫn hơn 1 số dòng máy khác hoặc hãng khác chỉ có led đỏ. Và led RGB có thể điều chỉnh hiệu ứng màu bằng phần mềm Armoury Crate.
screenshot-1-png.10829
Với mình thì bàn phím quá xuất sắc, chỉ tiếc là không có led per key nhưng vậy là quá đủ vì mức giá em ấy mang đến. Về touchpad thì mượt, to, thoải mái sử dụng khi cần (vì đa số anh em sẽ dùng chuột chuyên, chuột rời là chính) đặt biệt là phím chuột trái phải được tách biệt riêng và làm phím cơ.
img_20200613_133834-min-jpg.10817

CẤU HÌNH VÀ THỜI LƯỢNG PIN

Cấu hình có lẽ là thứ anh em quan tâm nhất khi mua một em máy gaming. Với mình là quá ấn tượng với sức mạnh của em TUF A15 bản 22 triệu này. Trước tiên là tốc độ, được trang bị SSD Nvme 512GB, TUF cho không gian lưu trữ thoải mái để anh em có thể tải những game có dung lượng về chiến, tốc độ truy xuất cao cho tác vụ tắt mở máy siêu nhanh cũng như thời gian vào game cũng ngắn.
screenshot-16-min-1-png.10845
Được trang bị AMD R5 4600H, TUF A15 là mẫu máy hiếm hoi trong phân khúc 22 triệu trang bị con cpu có 6 nhân 12 luồng, cùng với 1650ti, TUF A15 cho hiệu năng mạnh mẽ, qua những phần mềm chấm điểm chuyên dụng cho thấy em ấy ấn tượng thế nào.
screenshot-3-min-png.10819
screenshot-6-min-png.10820
screenshot-8-min-png.10821
Trải nghiệm thật tế qua các tựa game cũng vô cùng bất ngờ. Cái này là mình test nên để có trải nghiệm tốt, bạn nên có setting phù hợp nhất.Với COD Modern Warfare, mức setting normal high
warfare-min-png.10822
LOL ở max setting
lol-min-png.10823
PUBG
pubg-min-png.10824
CSGO ở mức setting auto high.
csgo-min-png.10825
Mức nhiệt cho ra tầm 80 đến 90 độ nhưng đây là mức có thể chấp nhận được và hiệu năng cũng khá ổn định. Trang bị viên pin 3 Cells, 48WHr, chúng ta cũng không nên trông chờ quá nhiều vào pin của laptop game, nhưng nếu quá cấp bách, quá gấp thì em ấy cũng có thể chịu được 4 tiếng với tác vụ cơ bản, chế độ tiết kiệm pin, màn hình có độ sáng vừa phải nhé.

CỔNG KẾT NỐI

Một chiếc máy to nạc, không thể có lý do gì mà lượt bỏ các cổng kết nối nhỉ. 2 USB 3.2 type A, USB 3.2 type C hỗ trợ xuất hình DP1.4, USB 2.0 tpte A, Cổng mạng LAN rj45, HDMI, Jack âm thanh 3,5mm.
img_20200621_200949-min-jpg.10846
img_20200621_201032-min-jpg.10847
Loa có âm thanh to, không bị rè hay vỡ khi mở max âm lượng, cùng với DTS:X® Ultra, tái tạo âm thanh vòm sống động hỗ trợ tốt các bạn chơi game mà yêu cầu âm thanh cao như PUBG hoặc CSGO hoặc thậm chí là giải trí đơn thuần với nhạc hoặc phim ảnh.

Với mình 22 triệu cho em TUF A15 thật sự là một món hời, rất hời đối với những gì em ấy mang lại, các bạn có chọn em ấy hay có chia sẽ gì về em nó không, cho mình biết nhé.

Last edited:

Facebook Comment