Phần mềm cần thiết trong việc sử dụng laptop ASUS

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Laptop ASUS luôn có được những phần cứng tạo thành rất chất lượng. Tuy nhiên, nếu nhà sản xuất có làm phần cứng tốt tới đâu mà phần mềm không tối ưu cho phần cứng ấy thì cũng vô dụng. Bài viết này sẽ giới thiệu cho các bạn về những phần mềm của ASUS mà nhà sản xuất này đã phát triển nhằm tối ưu, giúp cho việc sử dụng laptop hiệu quả hơn, đảm bảo máy hoạt động tốt và bền theo thời gian.

MyASUS

MyASUS là phần mềm có hầu hết ở các dòng máy ASUS, bao gồm cả những dòng phân khúc cơ bản như Vivobook, đến những dòng ở phân khúc cao hơn như Zenbook, hoặc những dòng máy gaming như TUF hoặc ROG, thậm chí là dòng máy doanh nghiệp như dòng Expertbook cũng được trang bị phần mềm này để tinh chỉnh cũng như theo dõi máy của bạn. Giao diện phần mềm cực kì trực quan và dễ dùng.

screenshot-358-jpg.14342

Với MyASUS, bạn có thể biết được những thông tin về máy của mình, cập nhật các driver cho máy, chuẩn đoán hệ thống, và đặc biệt là tính năng giới hạn mức sạc pin để phù hợp với nhu cầu sử dụng và giảm vấn đề chai pin trên máy.

screenshot-359-png.14343
screenshot-360-png.14344

screenshot-361-png.14345

screenshot-362-png.14346

Armoury Crate

Armoury Crate là phần mềm có trên những mẫu máy gaming của nhà ASUS như TUF hoặc ROG. Với phần mềm này bạn sẽ có được rất nhiều tuỳ chỉnh chuyên sâu. Ở trang chủ phần mềm, bạn có thể theo dõi được mức hoạt động phần cứng của máy như CPU, GPU, tốc độ quạt, bên cạnh đó, bạn còn có thể tinh chỉnh mức hiệu năng của máy như silent, performance, turbo và cả manual.

screenshot-363-png.14347

Bên cạnh đó, Armoury Crate còn cho phép bạn tinh chỉnh, cá nhân hoá hiệu ứng LED trên những máy có trang bị, tinh chỉnh Anime Matrix Led trên những mẫu máy như Zephyrus G14. Bạn còn có những tinh chỉnh về màn hình cho phù hợp nhu cầu của bạn như màn hình cho Gaming, màn hình để xem phim chẳng hạn.

screenshot-364-png.14348

screenshot-365-png.14349

screenshot-366-png.14350

ASUS Gaming Center và ASUS Battery Health Charging

Trên những mẫu máy cũ thì các bạn sẽ không được hỗ trợ các phần mềm mới như MyASUS hoặc Armoury Crate. Với tính năng cực kì xịn xò trên MyASUS là tính năng tinh chỉnh mức sạc pin thì bạn có thể dùng phần mềm ASUS Battery Health Charging để tinh chỉnh và link tải mình sẽ để ở đây. https://www.microsoft.com/store/apps/9NKCLN5X4RR9

5-jpg.14351

Còn với những máy Gaming cũ cũng sẽ không có Armoury Crate để tinh chỉnh về hiệu năng thì bạn cũng có thể sử dụng phần mềm ASUS Gaming Center để tinh chỉnh, và bạn có thể tham khảo cách tìm đúng model cho từng mẫu máy theo bài viết này nhé.CÀI DRIVER CHO LAPTOP/PC ASUS - TƯỞNG KHÓ NHƯNG DỄ - ASUS Community | Zentalk.vn

ceaffc99-c351-458a-a04d-e29a111f1202-jpg.14352

Mình mong qua bài viết này có thể giúp các bạn có những trải nghiệm tốt hơn với mẫu laptop ASUS mà mình đang sử dụng nhé.

Hoàng Vũ

Last edited by a moderator:

Facebook Comment