PDD - Mình đã tạo nên concept cho Centaria như thế nào?

12/7/19
214
77
28
24
Nhiều bạn nhắn tin hỏi mình làm sao để có thể vẽ một nhân vật ấn tượng và tạo được.. “nét” trong lòng người xem, tiện hôm nay mình sẽ chia sẻ một chút kinh nghiệm về quy trình để vẽ một nhân vật ấn tượng mà mình đã đúc kết được, hy vọng giúp ích cho các bạn.

Để có được một bức concept nhân vật tốt, trước tiên các bạn nên design nhân vật ra các sheet riêng để có thể dễ hình dung ra được thiết kế và phong thái, mood & tone nói chung của nhân vật mà không bị quá đau đầu vào các yếu tố khác như perspective, posing hay lighting.
Khi design các bạn nên đầu tư vào tìm hiểu ref kĩ càng, không chỉ là ref “đèm đẹp” về design nói chung mà còn phải đào sâu vào câu chuyện, các lớp nghĩa đằng sau các yếu tố (VD: ý nghĩa của màu sắc, của pattern, ngày tháng năm sinh của nhân vật - thuộc cung gì, tính tình ra sao vv), việc này không chỉ giúp các bạn có thể dễ dàng tìm được design đẹp mà cả nhân vật còn có một ngôn ngữ thiết kế đồng nhất và chuyên sâu hơn. Một điểm khá chung của giai đoạn này mà các bạn newbie hay bị nản là việc mở nhiều tab reference, tìm thông tin và tab thiết kế, khiến việc switch qua lại giữa các tab gặp nhiều gián đoạn và đôi khi còn bị “tụt mood” trong trường hợp đang switch thì máy tính bất ngờ đơ.
Một bất ngờ trong khoảng thời gian, mình lên idea cho Centaria thì có nhận được lời mời từ phía ASUS để sử dụng thử dòng sản phẩm 2 màn hình cho người làm sáng tạo ZenBook Pro Duo. Khá thú vị vì thiết kế 2 màn hình cảm ứng khá hữu dụng khi mình lên reference moodboard, tối giản hóa hơn rất nhiều, vừa có thể follow up moodboard ở màn hình chính và vừa tạo hình nhân vật trực tiếp ở màn hình thứ 2 ScreenPad bên dưới khá mượt mà, không bị cản trở trong quá trình lên ý tưởng cho tạo hình nhân vật.
tao-content_zenbookproduo-jpg.8981
VD như Centaria, mình đặt tên nhân vật theo cung Sagittarius là 1 người mạnh mẽ, vui vẻ và có chút hoang dã, biết được setup này mình có thể phác thảo ra được các khuôn mặt khác nhau của nhân vật cũng như trang sức và chọn ra option phù hợp nhất. Ngoài ra mình còn tìm hiểu sâu thêm xem những người thuộc cung Sagittarius sẽ hợp với loại trang sức gì, đá quý gì và màu sắc ra sao, từ đó sẽ có một điểm chốt để các bạn có thể dễ dàng brainstorm xung quanh 1 ý tưởng chủ đạo nhất định. Vì màu sắc sẽ quyết định phần lớn tổng thể của nhân vật final, nên yếu tố chuẩn màu phải cực kỳ lưu ý, đây cũng là một điểm mà mình khá hài lòng khi thực hiện Centaria trên Zenbook Pro Duo, độ chuẩn màu là một ưu điểm lớn của chiếc máy này.

tao-content_zenbookproduo-jpg.8982
Bên cạnh đó sau khi đã hoàn tất các công đoạn từ khâu lên ý tưởng > sketch > thực hành và render final, không thể thoát khỏi việc xử lí cồng kềnh do cấu hình máy không đủ đáp ứng khiến công việc khá stressed, ở điểm này thì em Pro Duo lại xử lí khá mượt, máy thông thường sẽ có độ giật nhất định khi bạn phải tải file quá nhiều layer, nhưng dòng máy này thì lại rất êm, mình làm việc file rất nặng và nhiều layer mà không hề bị giật, performance khá ổn định.

tao-content_zenbookproduo-2-jpg.8983
Sau thời gian mình thực hiện Centaria với ZenBook Pro Duo thì thấy đây là một phương án khá hay ho vì thú thật, khi đi du lịch hay ra quán cafe thì mình mới có cảm hứng sáng tác cao, mà không thể vác cả cây workstation cồng kềnh ở nhà đi được. Một chiếc laptop 2 màn hình cho trải nghiệm tương đương như các desktop station. Tuy nhiên có một điểm mà Mình chưa thật sự thích lắm về bút stylus đi kèm chiếc laptop này, Mình với màn hình thứ 2 tương tự như bàn vẽ nhưng pen pressure hơi ít, chưa thật sự mượt, vẫn còn hơi trễ một chút nên sẽ cần kha khá thời gian để làm quen với chiếc bút này. Tất nhiên, với chiếc bút này các bạn có thể làm những việc đơn giản để bổ trợ trong lúc làm việc như sketch cơ bản, đi màu và khi mà cần hardcore hơn, hãy đem theo chiếc bàn vẽ chuyên nghiệp nhé

tao-content_zenbookproduo-jpg.8984
Quy trình character design tưởng đơn giản nhưng không hề đơn giản, bạn không chỉ cần vẽ đẹp, tư duy logic tốt, mà cũng cần phải chuẩn bị đủ những công cụ căn bản hỗ trợ để quá trình sáng tạo của mình không bị gián đoạn vì bất kỳ lý do gì. Hãy thử trải nghiệm và tạo ra nhân vật của chính mình như những gì PDD vừa chia sẻ xem kết quả bạn đạt được có khác biệt không nhé!

Nguồn: Facebook Dzung Phung Dinh

Last edited:

Facebook Comment