SCREENPAD ĐÃ THAY ĐỔI THÓI QUEN SỬ DỤNG LAPTOP CỦA MÌNH

Hà Phạm Hà Phạm
Cho những bạn chưa biết thì ScreenPad là một tính năng mới được trang bị cho các dòng Zenbook cao cấp. Đây là một màn hình cảm ứng được thay thế cho touchpad truyền thống và chúng ta có thể thao tác trên đó. Hiện nay nó đã được nâng cấp lên với ScreenPad2.0 và ScreenPad Plus khiến cho việc sử dụng laptop của mình trở nên linh hoạt hơn rất nhiều.

Mình có thói quen sử dụng chuột nhiều, có đôi chút bất tiện khi mình muốn dùng trong không gian hẹp hay để lên người. Giờ đây mình có thể yên tâm cất chuột vào 1 góc vì ScreenPad quá tiện lợi. Mọi ứng dụng, cử chỉ điều hướng đều được đặt trong một màn hình nhỏ. Mình cũng có thể gán một số phím tắt và lưu nó thành shortcut. Giờ đây, việc của mình chỉ đơn giản là "bấm và bấm". Không cần phải rê chuột, tổ hợp phím rườm rà, chỉ với 1 lần bấm duy nhất để mở hoặc thao tác bất cứ thứ gì.​

cong-nghe-2-man-hinh-screenpad-tren-laptop-asus-la-gi-co-gi-noi-bat-6.jpg

Có một điểm bất cập đó là, hầu hết những mẫu laptop mỏng nhẹ sinh ra là dành cho dân văn phòng hoặc các bạn sinh viên liên quan tới các khối ngành kinh tế. Những đối tượng này đa số sẽ cần làm việc với những con số rất nhiều. Thế nhưng những mẫu laptop nói trên đa số lại bị cắt giảm mất bàn phím số để máy nhỏ gọn hơn. Điều đó đã được khắc phục với tính năng Numkey (bàn phím số ảo) có trên ScreenPad. Cũng là một sinh viên kinh tế, điều này giúp ích cho mình vô cùng nhiều. Mình có thể gõ nhanh và chính xác hơn thay vì sử dụng nút phím số xa tít ở trên hay phải dùng thêm một bàn phím rời cồng kềnh.​

anh_viber_2022-06-23_19-49-37-771-jpg.16162

Mình cũng rất thích tính năng Handwriting cho phép viết tay lên trên màn hình nhỏ. Mình thường hay dùng để note nhanh những thứ quan trọng trong lúc làm việc thay vì dùng giấy bút hay một ứng dụng khác.​

Có thêm ScreenPad trên latop cảm giác như vừa có thêm một chiếc smartphone vậy. Chiếc màn hình nhỏ này có thể sử dụng một cách độc lập song song với màn hình chính. Mình hay dùng để hiện thị thông tin và tài liệu giúp để có thể vừa xem, vừa làm việc trên màn hình chính dễ dàng hơn. ScreenPad cũng được tối ưu hóa để hoạt động như một màn hình phụ trên nhiều ứng dụng, đặc biệt là các ứng dụng Office. Chúng ta có thể thay đổi kích cỡ chữ, font chữ, màu chữ,… một cách nhanh chóng ngay trên chiếc màn hình này. Cảm giác bấm chọn trực tiếp bằng cử chỉ tay rất thú vị, mình đã quen và thao tác luôn theo cách sử dụng này.​

1655946085380-png.16120

Mình dường như đãn quen với việc sử dụng ScreenPad và nó thực sự giúp mình tối ưu hóa được không gian lẫn thời gian làm việc rất tốt. Còn các bạn thì sao, các bạn đã sử dụng qua chiếc màn hình "nhỏ mà có võ" này chưa? Hãy chia sẻ trải nghiệm của mình dưới phần bình luận nhé!​

Last edited:

Facebook Comment