MUX Switch được thay thế bằng GPU Mode, vậy thì sử dụng như thế nào ?

Rhea Rhea
Nếu như anh em đang sử dụng, hoặc vừa mua một chiếc laptop gaming của ASUS có MUX Switch, thì có thể anh em cần biết làm sao để sử dụng được MUX Switch.
content-png.17065
Với một số cập nhật từ ASUS, giao diện của Armoury Crate có thay đổi và bạn sẽ không còn thấy Icon có dòng MUX Switch nữa, vậy MUX Switch đã đi đâu và làm sao để bật MUX Switch ?
Câu trả lời là GPU Mode, bạn có thể thấy giao diện của GPU Mode ở trong phần Home.
1662468204155-png.17064

Cụ thể, sẽ có 4 chế độ GPU cho các bạn lựa chọn:
  • Ultimate: MUX Switch, khi chọn Ultimate, Laptop sẽ xuất hình từ GPU rời. Đây chính là MUX Switch mà bạn tìm kiếm.
  • Standard: Optimus, Laptop sẽ xuất hình từ iGPU tích hợp và GPU rời sẽ hoạt động khi cần thiết.
  • Eco Mode: Disable hoàn toàn GPU rời khi sử dụng => Kéo dài thời gian sử dụng pin.
  • Optimized: Chuyển đổi giữa 2 chế độ Standard và Eco Mode.
Lưu ý: Khi chuyển đổi giữa Ultimate và Standard, máy sẽ cần khởi động lại. Các chế độ Eco Mode và Optimized chỉ khả dụng khi đang ở chế độ Standard.

Vậy nên dùng chế độ nào?

Ở đây, mình khuyến khích các bạn chủ động sử dụng 3 chế độ cho 3 trường hợp khác nhau:
  • Ultimate sẽ là lựa chọn tuyệt vời nhất khi chơi gamekhông di chuyển máy nhiều.
  • Standard phù hợp khi bạn không chơi game, nhưng có nhu cầu sử dụng GPU rời cho các tác vụ làm việc, đồ họa.
  • Eco Mode thì bạn cần thời lượng pin dài khi ra ngoài.
Rhea - Minh Nhật

Last edited:

Facebook Comment