MỘT NGÀY ĐI HỌC VỚI TUF DASH F15 (2022)

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Là một sinh viên vừa đi học vừa đi làm thì việc sử dụng laptop đối với mình là rất thường xuyên. Ngoài ra thì mình cũng xem phim và chơi game để giải trí nữa. Hôm nay mình làm một mini-vlog dưới dạng bài viết để mọi người cùng xem 1 ngày đi học, đi làm thêm với chiếc TUF Dash F15 của mình như thế nào và tại sao mình chọn sử dụng chiếc laptop này nhé!

SÁNG - TƯƠNG ĐỐI NHỎ GỌN, DỄ DÀNG MANG THEO

Vì việc học và công việc của mình có yêu cầu laptop cấu hình mạnh một chút để đem lại hiệu quả cao nhất nên mình đã lựa chọn đổi từ em ASUS Rose gold hồng sang em TUF Dash F15 này. Dòng laptop này nổi tiếng bởi hiệu năng được trang bị khá mạnh mà giá lại rất học sinh sinh viên.​

Cuộc đời sinh viên của mình gắn liền với con đường Khuất Duy Tiến - Phạm Hùng, nơi mà 6h sáng đã đông nghịt những chiếc ô tô xe máy chen lấn nhau để đi. Cả đi cả về mất chừng 32km nên mình thường không mang vác quá nhiều đồ nặng vì khá là mệt. Được cái chiếc laptop này cũng chỉ tầm 2kg, không nhẹ bằng em laptop cũ của mình nhưng vẫn khá gọn và dễ mang theo.​

unnamed-png.17178
ASUS TUF Dash F15 có thiết kế khá gọn, tinh tế
Trên lớp bây giờ hầu như ghi bài bằng laptop hết. Mình thấy layout bàn phím của em này sắp xếp khá hợp lý, mình gõ bài không hay bị gõ nhầm và điều mình rất thích đó là các phím bấm không bị lõm khiến cho tay mình không bị mỏi. Đánh giá khách quan thì mình thấy bàn phím hơi nông một xíu nhưng mà vẫn đem lại trải nghiệm gõ khá tốt và êm. Touchpad thì mình thấy to, lướt mượt. Tay mình không bao giờ bị chảy mồ hôi thì dùng touchpad không được phủ nhám này vẫn tốt nhưng bạn mình bị chảy mồ hôi thì dùng sẽ bị rít.​

unnamed-1-png.17179
Bàn phím có layout hợp lý, trải nghiệm gõ êm
Đi học thì mình cũng hay phải pitching. Được cái là em laptop này được trang bị đủ các cổng kết nối. Bên phải chiếc laptop có duy nhất cổng USB 3.2 Gen 2 Type A, còn bên trái là cổng nguồn, LAN, HDMI, 1 cổng thunderbolt 4, 1 cổng usb-c và jack cắm tai nghe 3.5mm 2 trong 1. Mình thấy như vậy là đã rất tiện cho việc học và công việc của mình rồi.​

unnamed-2-png.17180
TUF Dash F15 có cổng kết nối đa dạng

CHIỀU - HÀI LÒNG VỚI HIỆU NĂNG VÀ MÀN HÌNH KHI ĐI LÀM THÊM

Màn hình là nơi chúng ta dành nhiều thời gian nhất vào để làm việc. Công việc chính của mình là sáng tạo nội dung. Nhận xét khách quan thì đây không phải màn hình quá tốt cho việc thiết kế hình ảnh với độ phủ màu sRGB chỉ khoảng 67% mà thôi, kèm theo độ phủ màu Adobe RGB là 50%. Nhưng nói chung là cũng tạm ổn.​

Màn hình với kích thước 15.6 inch, độ phân giải Full-HD, tấm nền IPS với 3 viền mỏng mà có cả webcam nữa cơ. Màn hình IPS với góc nhìn tốt độ phân giải 144Hz mượt mà khi sử dụng cơ bản và chơi game, có cả Adaptive Sync chống xé hình nữa. Căng thẳng công việc quá mà làm ván game thì cũng khá thỏa mãn đấy.​

unnamed-3-png.17181
Màn hình 15.6 inch có viền mỏng tinh tế
Về cấu hình thì em này được trang bị chip i5-12450H thế hệ thứ 12 được bổ sung thêm 4 nhân E-Cores, lại còn được trang bị cả Mux Switch và DDR5. Với cấu hình này thì mình thấy khả năng render video khá tốt, không hề chê.​

TỐI - LÀM BÀI TẬP TRONG NIỀM HÂN HOAN

Sinh viên thì hay phải chạy deadline. Mình ngủ cùng phòng với chị nên đến giờ ngủ thì phải tắt đèn tối thui. Em TUF Dash F15 này được trang bị đèn led đơn sắc nên vẫn gõ chữ chạy deadline trong đêm thoải mái. Cá nhân mình thì thích đèn led đơn sắc thôi nhưng chắc các anh em thì thích đèn led RGB, thứ mà chiếc laptop này không có.​

unnamed-4-png.17182
Bàn phím trang bị đèn led đơn sắc

Về pin thì em này được trang bị pin 4 cell 76Wh, làm các tác vụ cơ bản thì dùng được trong khoảng 5 tiếng. Mình có edit video nữa và dùng lap liên tục cho đến đêm nên cũng sạc 2 lần/ngày. Khi dùng thì mình thấy hệ thống quạt gió khá êm, không bị ồn.​

Những ngày cuối tuần thì mình cũng có chơi game và thấy rất đã (laptop cấu hình mạnh vậy cơ mà), tuy nhiên thì thấy nhiệt độ CPU khá cao, thế nhưng bề mặt thì chỉ hơi nóng một chút ở các khe tản nhiệt thôi còn lại khu vực kê tay và bàn phím AWSD thì đều mát. Cho thằng em họ chơi thử 1 ván mà thành ra chục ván luôn, nó kêu trải nghiệm tốt hơn máy nó dùng. Chắc nịnh mình để được chơi nhiều hơn đây mà.​

Hết ngày người hết sức, máy hết pin. Một ngày của mình thì sương sương như vậy. Nói chung để mà có cấu hình mạnh mà giá còn sinh viên thì mình thấy em TUF Dash này ổn. Mình sẽ lên thêm 1 bài đánh giá chi tiết em laptop này, mọi người stay tuned nha.​

Nhật Mai
Nguồn hình: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment