Vừa học vừa làm design Freelance từ năm nhất, đây là ‘’người bạn đồng hành’’ mình thấy biết ơn!

T Thích chơi đồ Tech
Mình đã thực sự bắt đầu làm việc tự do từ cuối năm đầu đại học đến bây giờ là hơn 1 năm để tự kiếm tiền tiêu vặt và theo đuổi đam mê du lịch. Từ một ‘gà mới’ chân ướt chân ráo vào nghề freelance designer như mình lúc đó, kiếm đủ tiền tiêu, đóng học phí và đi du lịch mỗi học kỳ cùng bạn bè là một thành tựu mà bản thân khá tự hào.
Dù là công việc làm thêm tự do nhưng mình tin rằng một công cụ làm việc tốt là một đầu tư xứng đáng để có chất lượng tốt nhất. Thời gian đầu, để tiết kiệm chi phí, mình thừa kế lại chiếc laptop hãng D (không tiện nói tên) của mẹ. Tuy nhiên chiếc máy đã khá cũ, thường bị lag khi làm nhiều tác vụ song song với thiết kế và đỉnh điểm là việc màn hình hiển thị không được chuẩn màu nữa nên mình đã quyết định đổi máy để học tập lẫn làm các job thiết kế freelance được ngon nghẻ hơn.
Với những bạn làm freelance designer như mình thì chắc chắn tiêu chí lựa chọn laptop cũng sẽ có những đặc trưng nhất định:​
THIẾT KẾ:
  • Thiết kế đẹp, sang trọng và đặc biệt phải hiện đại, thời thượng sẽ nâng tầm cảm hứng làm việc.​
  • Mỏng, nhẹ để có thể dễ dàng di chuyển chủ yếu phục vụ đặc thù công việc freelance cần làm việc bên ngoài nhiều​
  • Màn hình đảm bảo độ sai lệch màu thấp nhất để tránh khách hàng ‘’ngã ngửa’’ vì lệch màu khi đem đi in ấn các bản design.​
HIỆU NĂNG:
  • Cần đáp ứng tốt những ứng dụng multimedia như Adobe PTS, LR, Figma.​
TÍNH NĂNG BỔ TRỢ:
  • Có khả năng nâng cấp tốt để sử dụng trong thời gian dài do nhu cầu đa nhiệm.​
Và sau khi nghe tư vấn, xem tới xem lui các video review, len lỏi trong các Group công nghệ thì mình đã quyết định chọn ASUS Vivobook Pro 15 OLED (M6500) để trở thành ‘’bạn đồng hành’’ chinh phục mọi mục tiêu phía trước. Sau vài tháng sử dụng, ‘’sai lầm’’ lớn nhất của mình có lẽ là không đổi máy sớm hơn, hãy cùng mình khám phá lý do tại sao mình lại nói như vậy nhé!​

1. THIẾT KẾ CỰC SÁNG TẠO, KHƠI NGUỒN CẢM HỨNG

Đây là sản phẩm được coi là một trong những dòng laptop có thiết kế logo độc đáo nhất mà mình từng thấy bởi nó không chỉ được tạo nên từ dòng chữ thương hiệu đơn điệu như đại đa số các dòng laptop mà Asus Vivobook được chạm khắc tinh tế lên một tấm kim loại nổi dạng nhám tạo nên sự tỉ mỉ, sang trọng mà vẫn trẻ trung, thời thượng.​
qeyWYr_H0zcTi_Ld7hjidkYvnojWvczizLfYWyeTvFrKSDRXbuDOG3ERTkvLXucB89weHXO_2nVOjS2wK1jZftzu0NAgHod7Pp8DKra8D-ZZ8xtsIR2E7m3naxB6ovDdtL4z0Qjte2OPSqqzSBY8gc_2iHLUF9s8EXhG_LuMbQJtDtzLYc0Ly9Iedg
Không dừng lại ở miếng kim loại chứa logo được chạm khắc tinh tế mà tổng thể máy cũng được tạo nên từ các đường cắt CNC cũng được làm vô cùng tỉ mỉ kết hợp cùng chất lượng build kim loại, không hề có hiện tượng flex, chỉ nhìn tổng thể bên ngoài thôi đã thực sự khiến một dân sáng tạo chính hiệu như mình ‘’siêu lòng’’ ngay lập tức.​
dd63FSj4N22zWgzCUVviou6r1heSS_K-KYhWcC4DFg4Y7-1JfvrqVWyD9l3rVZqxNF74KLKO-27OWlSfRuPPxRn3Ef4N-Bzt_NcFz7YhEbxLYOuxGeXuOcz6vfv1ziF89ncrTw2mG0YRDGgv8wA6UxgXm2kOMwY7-WMoSlCTQKFJG3y8QumSFplWMg
Với thiết kế bản lề linh hoạt cho phép mở tới 180 độ giúp mình có thể dễ dàng mở rộng màn hình khi chia sẻ ý tưởng, trao đổi công việc với bạn bè, đối tác một cách tiện lợi.​
Chắc hẳn ai làm Freelance cũng sẽ hiểu, đặc thù công việc cần khơi nguồn cảm hứng rất lớn nên ‘’dân Freelance’’ như mình đều chọn làm việc tại các quán cafe- vừa để gặp đối tác, vừa để ‘’kích hoạt chế độ Creative’’. Và đương nhiên, chinh phục đặc thù này thì một chiếc máy mỏng nhẹ sẽ là một tiêu chí của mình khi chọn laptop. Với trọng lượng 1.8kg và độ dày dao động khoảng 19mm, 2 tháng qua mình có sử dụng di chuyển bên ngoài cực nhiều, có hôm còn đi sự kiện một ngày trời mà cũng thấy nhẹ tênh, không có hiện tượng mỏi hay khó chịu giống như chiếc laptop cũ nặng 2.6kg truyền nhân từ mẹ.​

2. MÀN HÌNH CHUẨN MÀU, SIÊU SẮC NÉT

Tiếp theo, điều mà có lẽ điều mình để ý nhất và quyết định chất lượng ‘’miếng cơm, manh áo’’ của mình chính là màn hình.​
Màn hình 15.6 inch rộng rãi lại được trang bị màn OLED, độ phân giải tới 2.8K, 120Hz đầu tiên trên thế giới. Màu sắc phản ánh khá rực rỡ, chi tiết hiển thị rõ nét. Mình sử dụng để làm design là chính nên điều mình quan tâm đến từ chất lượng hiển thị và độ sai lệch màu, với ASUS Vivobook Pro 15 OLED đạt tới 100%sRGB, 100%DCI-P3 và độ sai lệch màu cực nhỏ nên thực sự sau 2 tháng sử dụng chỉ biết nói một từ là ‘’CỰC ƯNG’’. Mình cũng có mang đi in ấn cho khách hàng thì hoàn toàn không bị sai màu so với bản vẽ nên mình thì quá vui, khách cũng cực vui, trọn vẹn đôi đường. Đúng là màn hình đẹp, chuẩn màu thì nó ‘’PHÊ’’ lắm mọi người ạ.​
5FhtibjmWCqyzIOdDs4waNsisnDYpLcRB-UUtmSk75JjLxpPHs3LpdxbC_63z7sl4csiEyku-Bf3k3pxtCmyLrVUqqTx3QfaueB1M6XmTVjF-85PO_5eF9xyHAz8oo31qtIBWiG5nSSok4WJbEiF4x-SIZDII7PcMahiT6oqRkRxs3NBkEGvVpAU2A
Đặc biệt, độ sáng cũng lên tới 600 nits cùng khả năng lọc ánh sáng xanh khiến cho trải nghiệm thị giác khá là dễ chịu và chân thực. Mình cũng thường xuyên sử dụng ngoài trời, cường độ ánh sáng mạnh, mình thấy cũng không ảnh hưởng hay có bất kỳ vấn đề gì.​

3. HIỆU NĂNG MẠNH MẼ, CÔNG VIỆC TRƠN TRU

Hiệu năng mạnh nhờ trang bị tới AMD Ryzen™ 7-5800 kèm card GPU NVIDIA® GeForce® RTX™ 3050 Ti, ASUS Vivobook Pro 15 OLED đã đáp ứng tốt nhu cầu của một đứa Freelance Design 2D của mình thế nào?​
Mình có sử dụng PTS để design thì thực sự với những project nhẹ và vừa, ASUS Vivobook Pro 15 OLED xử lý cực kỳ nhanh và mượt mà. Thỉnh thoảng, mình có sử dụng làm 3DMark nhưng sẽ hơi có hiện tượng hơi lag nếu như project nặng, mọi người lưu ý để chọn chip cho phù hợp với nhu cầu nhé!​
WjsPf6uO6BaMG_fV0BiBl6OFhDqZPW5Ui9XvNlroFMizbNtUHuqmhODrRyqKXvUxmV5KBkN1lZfaqP1NisKzeFP21i0YzjBR4vzqFZsx6to_BMbgq1LVTAP2IMuQ25Y3Ib31qYHuMkVZoQ6HCr-QD6ocgeCnWXS9l6YZFy8eJTr8OizQP3N1zRZEsA
Bên cạnh đó mình có sử dụng máy để chơi game giải trí sau những giờ làm việc căng thẳng, nó mang đến cho mình trải nghiệm hoàn toàn mượt mà với các tựa game online nhẹ nhàng như LOL, FifaOnline 4,... Còn nếu bạn muốn sử dụng chơi các tựa game nặng hơn, hãy nhớ cài đặt ở mức setting thấp nhất để có thể chơi được và chắc chắn mình cũng không khuyến khích mọi người sử dụng một chiếc laptop mỏng nhẹ như ASUS Vivobook Pro 15 OLED để chơi game try hard đâu nhé!​
YJ9OvIjOpygMv7ifbfeQVYNXyvahXY9y8Cr_oFtO16mY8Gnr5WoeJGQXj-Uke3KMTnwG8rnngm2ySlTl90DrsP2r1sU7knzVe5_t6AVbekTxxOE7TklaM65BGAz7kZBgNkTQPb_z3GWQIsMv06NYyLAfzw3nGf3P0RCIUI5p2j1mcgfTFsrW5NSxwQ
Đặc biệt, khi sử dụng trong 1 thời gian dài với các phần mềm đồ hoạ thì mình thấy có một điều khá là đặc biệt là khả năng tản nhiệt được cải thiện rõ rệt so với phiên bản tiền nhiệm. Mình nghĩ có hai yếu tố tác động đến điều này, thứ nhất là bản lề ErgoLift cho các góc mở máy linh động và thứ hai chính là hệ thống 2 quạt tản nhiệt được trang bị công nghệ độc quyền ASUS IceCool Plus giúp tản nhiệt hiệu quả mà máy lại chạy cực êm.​
UyE9idSxo88aTcCptCF_tZ8PxGh7zd0CPOfaHwFITTjOfEdZ-h4OHjYq_Z5vZmjFB3KSUiU_q7bvsiXjk-i_Uv_MoXhj2OiLtBQW2l3ycDOom3LjrU0Va14EHesfrdzerC0ZT2y9nclzblHGSN1HN5XcfKi-C4MOVVNdLmxyJdxhOA-SWEMK9KmN3Q

4. NÂNG CẤP TỐT, CỔNG KẾT NỐI ĐẦY ĐỦ

Sản phẩm được trang bị sẵn 16GB Ram nên khi mình sử dụng đa nhiệm cũng không cần phải lo lắng quá nhiều về vấn đề 8GB Ram liệu có còn đủ cho năm 2022 này hay không nữa rồi!​
Bên cạnh đó, vì cũng phải trình chiếu nhiều với đối tác nên mình khá thích khi Vivobook Pro 15 OLED trang bị khá là đầy đủ cổng kết nối từ USB Type C, HDMI hay khe thẻ MicroSD luôn. Nói chung là tiện mọi người ạ!​
m8nshysyrvd6ZegeMAB-u2CbUg-DuumLXMVFj4zJYyHxcT0QMNHQg5ge8r2tPrmTB1Yeoec-_RoICyaSpk_dgRkYVZPgylTQ1IM7X_-7HumkNncN0DGlE5R3LxF52i8bM5mSXyOw2rsa0ra6jIyGxTmjMbxQUcBoT8NJQuBSFkTJSwah7FmyZg0jcQ

5. BÀN PHÍM SÂU, TỐI ƯU HÀNH TRÌNH

Về bàn phím, hành trình sâu, layout được bố trí hợp lý và cực ôm tay nên gõ siêu dễ chịu. Bên cạnh đó nút Enter được đồng bộ ngôn ngữ thiết kế so với tổng thể mặt A của máy, khác biệt hoàn toàn so với các dòng laptop trên thị trường. Ngoài ra, Vivobook Pro 15 OLED được hỗ trợ bàn phím số đầy đủ nên với những ai cần sử dụng nhập liệu thì đây là điểm cực kỳ tiện cho công việc.​
taWN5oFdSVXIZpOcu6SP_nrYgHKH1rr0XsKHSk_2biOD-EJ1ntdxyjjN5qoxxvLsuat_UYPgxgqGB_ZSI-bslrnWE6uG5EAkOrruP8_DirBGUSb3Ycn7MPVHTkBSyUHKDznYU2HgBpOoZeJaUvNJQ_2ZspbPz0n-cppgQKgWyc4Q-pfbvuLoJEMvwA
Điểm mà mình cảm thấy chưa thích lắm trên Vivobook Pro 15 OLED là touchpad mặc dù to, trải nghiệm clickpad khá phê nhưng thiết kế tổng thể lại hơi lệch về phía bên trái, nhưng vì đặc thù công việc phải dùng chuột nên vẫn không ảnh hưởng quá nhiều đến trải nghiệm của mình.​
Và đó là tất cả những gì mình trải nghiệm sau 2 tháng ‘’đổi đời’’ sử dụng ASUS Vivobook Pro 15 OLED (M6500)! Nói chung là công việc trơn tru hơn, khơi nguồn sáng tạo cực tốt, nhận job tự tin, tiền về đầy hũ. Cuối cùng mình chỉ muốn một lần nữa khẳng định rằng ‘’đây là một khoản đầu tư xứng đáng’’ nhất dành cho ‘’cái nghề’’ mà mình bỏ ra để theo đuổi! Còn bạn, bạn nghĩ sao, hãy để lại bình luận ở phía bên dưới nhé!​
Nguồn ảnh: Kevin De La Cerna​

Last edited by a moderator:

Facebook Comment