Lựa chọn tốt nhất hiện giờ cho học sinh, sinh viên

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Cuối năm rồi, chắc chắn rất nhiều đại lý bán lẻ tại Việt Nam đang có nhiều chương trình sale lắm đây. Các bạn học sinh, sinh viên đã chọn được mẫu laptop cho mình chưa nhỉ? Khi chọn 1 chiếc laptop thì chúng ta phải cân nhắc rất nhiều yếu tố. Những chiếc laptop dưới đây mình dựa chọn dựa trên yếu tố giá cả là nhiều nhất, cùng với các tính năng của laptop mà các bạn học sinh, sinh viên hay dùng đến. Cùng tham khảo nhé!

ASUS BR1100F

Đây là chiếc laptop chỉ dành cho các em học sinh. À đương nhiên ai cũng có thể dùng nhưng em này không có quá nhiều tính năng hay cấu hình mạnh để đáp ứng nhiều công việc như những người lớn như tụi mình. Các em học sinh mà được bố mẹ sắm cho em laptop này để học tập là tốt lắm luôn đó.​

Toàn bộ máy được làm bằng nhựa cứng cáp, không có tình trạng ọp ẹp gì đâu. Các em học sinh thường chưa có nhận thức cao về giá trị món đồ của mình nên giữ gìn không tốt lắm (hồi xưa mình cũng vậy) nên có va đập thì chiếc laptop này vẫn chịu được nha. Bên cạnh đó, xung quanh của viền màn hình cũng được bọc 1 lớp cao su để giảm chấn khi có va đập nên bố mẹ hoàn toàn yên tâm.​

unnamed-png.18034

Một điểm rất hay của em này đó là người dùng có thể biến em nó thành 1 chiếc máy tính bảng với tính năng xoay 360 độ rất linh hoạt. ASUS BR1100F cũng được trang bị webcam 720p khóa vật lý có thể đóng lại khi không sử dụng rất an toàn và đảm bảo riêng tư. Màn hình 11.6inch cảm ứng của em này cũng mượt, độ phân giải 1366 x 768 vừa đủ để học tập. Đi kèm với em laptop này là chiếc bút cảm ứng phục vụ cho việc vẽ vời hoặc ghi chú rất tiện.​

unnamed-1-png.18035

Dung lượng pin của em này là 42Wh, nếu chỉ làm các tác vụ nhẹ thì em nó có thể sử dụng lên tới 10 tiếng cơ. Nhìn chung với giá khoảng 7.000.000 VND thì mình thấy bố mẹ có thể mua cho con chiếc laptop này phục vụ cho việc học. Bền, đẹp, linh hoạt mà giá phải chăng thế này thì còn suy nghĩ gì nữa. Đánh giá chi tiết về em này mình sẽ cập nhật sau nhé!​

ASUS VIVOBOOK 14X, 15X OLED

Laptop dành cho sinh viên thì không thể không nhắc tới dòng Vivobook nhà ASUS. Năm 2022, ASUS cho ra mắt 2 chiếc laptop Vivobook 14X OLED và 15X OLED dành cho sinh viên với giá cực tốt.​

Vivobook 14X OLED A1403 sở hữu màn hình đẹp nhất phân khúc. Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone. Chiếc laptop này còn được trang bị chip Intel Core i5-12500H đầy mạnh mẽ. Với mức giá chỉ khoảng 18.000.000 VND, các bạn sinh viên chắc chắn sẽ rất thích em laptop này. Lý do thì mình đã chia sẻ rất chi tiết trong bài viết tại đây, mọi người tham khảo nhé!​

7-png.18036

Vivobook 15X OLED A1503 được trang bị bộ vi xử lý Intel Core P-series thế hệ thứ 12 với thiết kế trẻ trung và năng động, phù hợp với Gen Z ngày nay. Máy có trọng lượng là 1,7kg và mỏng 1,99cm, tiện lợi bỏ vào balo để mang đi học. ASUS Vivobook 15 sở hữu màn hình lớn 15,6 inch, độ phân giải Full HD sắc nét đi cùng tấm nền IPS cho góc nhìn rộng 178 độ và với thiết kế viền NanoEdge mỏng hơn. Em này thì có mức giá thấp hơn em 14X OLED, chỉ khoảng 15.000.000 VND.​

zentalk-asus-vivobook-15-x1502-jpg.18037

ASUS VIVOBOOK S14 FLIP

Trong danh sách này, mình xin phép đề xuất thêm em ASUS Vivobook S14 Flip này bởi độ linh hoạt, mạnh mẽ và đẹp đẽ của em ấy chắc chắn sẽ làm các bạn sinh viên cảm thấy “ưng cái bụng”. Không chỉ có giá cả phải chăng, chỉ khoảng 17.000.000 VND, em ấy còn sở hữu sức mạnh không ai ngờ. Em nó nặng khoảng 1.5kg, không quá nhẹ nhưng được cái gọn, đem đi lại dễ dàng không cồng kềnh, đặc biệt có thể gập mở 360 độ. Khi gập em này lại thì toàn bộ phần bàn phím và chuột sẽ tự động tắt đi nên bạn hoàn toàn không sợ chạm nhầm gây ảnh hưởng tới máy.​

unnamed-2-png.18038

Em này thì sử dụng chip AMD Ryzen 5 5600H khá mạnh mẽ, thậm chí mình còn chơi được cả Liên Minh Huyền Thoại. Màn hình IPS với độ phân giải full HD, màu sắc đạt 45% NTSC và vừa đủ với người dùng có những nhu cầu cơ bản. Với em laptop này mình vẫn dùng được Photoshop và Lightroom nhưng tất nhiên màu thì không chính xác lắm, tuy nhiên tản nhiệt rất tốt nên anh em cũng có thể cân nhắc nhé.​

unnamed-3-png.18039

ASUS ZENBOOK 14 OLED UX3402

Em này được đánh giá là laptop mỏng nhẹ khi toàn bộ máy được làm từ nhôm với cân nặng chỉ khoảng 1.4kg nhưng vẫn có độ bền tiêu chuẩn quân đội. Có thể nói màn hình OLED HDR nâng cấp 2.8K là một trong những điểm sáng nhất của chiếc laptop này. Màn hình 14 inch với tỉ lệ 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3 cùng độ sáng 550 nits của chiếc laptop Zenbook 14 OLED này chắc chắn sẽ không để các anh em thất vọng.​

unnamed-4-png.18040

Em này sở hữu chip Intel Core thế hệ thứ 12 đạt chuẩn Intel Evo: bao gồm 4 nhân hiệu năng cao và 8 nhân tiết kiệm điện giúp người dùng có thể xử lý nhiều tác vụ hơn, đa nhiệm hơn. Zenbook 14 OLED UX3402 được trang bị pin 75Wh. Khi sử dụng với các tác vụ văn phòng, lướt web, nghe nhạc,... mọi người có thể sử dụng chiếc laptop này lên tới 6 giờ đồng hồ. Bên cạnh đó thì cổng kết nối cũng được ASUS trang bị đầy đủ như cổng HDMI, 2 cổng Thunderbolt 4, khe thẻ micro SD,... Với mức giá khoảng 23.000.000 VND, mình thấy em này đáp ứng đủ nhu cầu của các bạn sinh viên, vừa học vừa làm, rảnh rỗi thì chơi game cũng ngon ơ.​

Mình đã có bài so sánh Zenbook 14X OLED và Zenbook 14 OLED tại đây, mọi người cũng có thể tham khảo nhé!​

Nhật Mai
Nguồn ảnh: sưu tầm

Last edited by a moderator:

Facebook Comment