LỖI VÀ CÁCH KHẮC PHỤC VĂNG GAME VỚI DRIVER NVIDIA 460.89

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Gần đây mình thấy có 1 vài bạn, cũng như mình có trải nghiệm thực tế, khi update driver card Nvidia sẽ bị hiện tượng văng 1 số game như Genshin Impact. Đúng là càng mới thì sẽ tốt, tối ưu hơn, các driver mới hơn được tung ra sẽ tối ưu cho card mới, cho game mới, nhưng cũng sẽ có lỗi và trong số đó là lỗi văng game khiến anh em có trải nghiệm không mượt mà.

Và mới đây thì Nvida đã tung driver mới là 460.89 trên phần mềm Geforce Experience, mình cũng như 1 số bạn khác đã tải về và cài thì bị hiện tượng văng game cụ thể là Genshin Impact. Vậy mình sẽ hướng dẫn cách khắc phục như sau, cực kì đơn giản luôn.
screenshot-66-min-png.12514

Nếu là driver mới và nó khiến bạn gặp lỗi thì bạn hãy roll back-quay về với bản driver cũ hơn ổn định hơn. Ở đây mình đã test thử thì thấy rằng bản cũ hơn là 460.79 vẫn gặp lỗi nên mình về bản cũ hơn nữa là 457.51 thì mọi thứ trở về bình thường. Các bạn có thể làm theo các bước sau để có thể cài driver phù hợp cho máy mình như sau nhé.

Các bạn lên trang chủ của Nvidia để tìm nhé (link đây nhé: GEFORCE DRIVER ). Điền đầy đủ thông tin, như mình dùng card 2070 và win 10 nên mình setup thế này, xong bấm START SEARCH.
screenshot-61-png.12509

Kéo xuống 1 xíu sẽ ra danh sách các driver, các bạn chọn bản 457.51 nhé, bấm GET DOWNLOAD để nó chuyển sang tab mới có link download nhé.
screenshot-62-png.12510

Xong các bạn cứ chạy file vừa tải về, bạn nhấn ok để nó giải nén file cài ra nhé.
screenshot-63-png.12511

Tiếp theo, nếu được hỏi bất cứ gì thì cứ yes và next nhé. Tick chọn "NVIDIA Graphics Driver and Geforce Experience" nếu bạn muốn cài Geforce Experience còn không thì chọn mục còn lại xong chọn AGREE AND CONTINUE.
screenshot-64-png.12512

Chọn Express để cho nó tự động, nếu bạn chuyên nghiệp thì custom theo ý mình, nhưng nên để Express xong bấm NEXT.
screenshot-65-png.12513

Bạn đợi 1 thời gian để nó cài xong, close và restart máy để ổn định nhé.
Mình mong bài viết của mình giúp ích cho các bạn, thả cho mình 1 like nhé, nếu có gì chia sẻ hoặc góp ý thì các bạn comment nhé, mình cảm ơn.

Hoàng Vũ

Last edited:

Facebook Comment