Lợi Ích Của Edu Mail Đối Với Sinh Viên

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Mình thấy hiện tại có nhiều trường đại học có cấp những email giáo dục (Edu) để phục vụ cho sinh viên trong việc học tập và trao đổi tài liệu. Một email bình thường thì ai ai cũng có thể tạo được nhưng email có đuôi edu thì bạn phải đi học tại một hệ thuống giáo dục thì mới có. Vì thế, hôm nay mình sẽ chia sẻ những ưu đãi mà các bạn sinh viên nhận được khi dùng Edu mail.​

Lưu trữ trực tuyến (Cloud)

Ở Việt Nam thì đa số các hệ thống giáo dục sẽ hợp tác với Google qua dịch vụ Gsuite, do đó email đó sẽ cho phép bạn lưu trữ dữ liệu không giới hạn (Google Drive). Còn với Microsoft Office thì bạn dùng được bộ Ofice 365 miễn phí (nói miễn phí thôi chứ cũng nằm trong học phí bạn đóng khi vào trường rồi), bao gồm 1 TB lưu trữ trên Onedrive và các phần mềm Office như: Word, Excel, PowerPoint,...Những dịch vụ này có thể nói là ăn nằm ngủ nghỉ với mình, nên việc miễn phí sử dụng rất quan trọng, nó giúp mình tiết kiệm được một khoảng tiền và dành nó cho việc khác. Love You Microsoft !!!​
1661744003860-jpeg.16989

Dịch vụ ưu đãi

Bạn có thể dùng được hầu như tất cả các phần mềm của Autodesk (công ty sản xuất phần mềm thiết kế 2D, 3D). Nhưng có một lưu ý các bạn sinh viên cần phải biết là các bạn sẽ sử dụng được đầy đủ mọi tính năng trong Autodesk nhưng không thể xuất bản thành các sản phẩm dùng cho mục đích thương mại. Ngoài ra các bạn còn được sử dụng một số phần mềm khác như Bitbucket cho lập trình, Github, Namecheap và một số phần mềm của Intel.​
1661744025080-jpeg.16990

Những dịch vụ được giảm giá khác

Ngoài các dịch vụ miễn phí ra, Edu mail còn được giảm giá khá nhiều ở các dịch vụ khác như:
  • Adobe Creative Cloud được giảm giá còn 7$/tháng cho toàn bộ những email có đuôi EDU
  • Amazone Prime dùng thử 6 tháng miễn phí đối với sinh viên ở Mỹ
  • Evernote (Ứng dụng viết note) được giảm đến 50%, điều vui là họ có hỗ trợ các sinh viên tại Việt Nam và mình là một thành viên mà nộp tiền hàng tháng cho Evernote vì những tính năng mà hiếm thấy trên những phần mềm khác. Mình đã dùng nó khi biết nó được giảm với mail Edu, trước đó mình dùm Google Keep nhưng hiệu quả thì không bằng Evernote​
  • Squarespace (Phần mềm xây dựng website) giảm giá 50%
  • THE NEW YORK TIMES chỉ với $2/tháng, bạn có thể sử dụng ở toàn cầu và Việt Nam cũng không ngoại lệ, mình là khác hàng trung thành của NYT vì nó cung cấp khá nhiều thông tin bổ ích cho mình, mình thanh toán qua Visa và các bước thanh toán cũng không quá khó khăn
    1661744160763-jpeg.16992
  • The Washington Post chỉ với $5/tháng
  • The Wall Street Journal giảm giá 75% (sử dụng ở Mỹ). Mình rất thích nó, nhưng mỗi lần dùng phải chuyển sang VPN của Mỹ nên giờ không thích nữa
  • Youtube Music và Youtube Premium giảm giá 50% nhưng tiếc cho các bạn sinh viên Việt Nam là vẫn chưa hỗ trợ tại Việt Nam. Cái này mình thấy hữu ích ghê, mà xui cái chưa hỗ trợ ở Việt Nam, cái này giúp né mấy cái “3 đời nhà tôi” bao hay luôn.
    1661744230631-jpeg.16993

• Spotify giá rẻ hơn và được dùng thử 3 tháng và áp dụng với toàn bộ những người có mail edu. Lúc đầu mình có dùng mà lúc sau chuyển qua Apple Music vì nó rẻ hơn​
  • Apple Music giá chỉ còn 29.000 VND/tháng thay vì 59.000 như bình thường. Đây chính là tri kỉ của mình nè, bạn chỉ cần xác nhận mail sinh viên, là được free 1 tháng đầu và tháng sau trả 29k thôi. Mà còn cái nữa, được coi free Apple TV lun nha, sướng vl.​

Giảm giá khi mua sắm

Edu mail không chỉ giúp các bạn sinh viên được giảm giá các dịch vụ học tập mà còn được giảm giá khi đi mua sắm. Cụ thể là Nike sẽ giảm 10% cho những khách hàng dùng Edu mail để đặt hàng trên website của họ hay Apple thường giảm giá 100$ đến 200$ cho từng sản phẩm cụ thể, thậm chí Dell là một thương hiệu luôn luôn có những chương trình giảm giá cho sinh viên và nó được cập nhật liên tục theo từng tháng.​
1661744293390-jpeg.16994

Kết

Qua những gì mình kể ở trên bạn có thể thấy Edumail hữu ích như thế nào. Dù vậy, bạn có bao giờ thắc mắc sau khi ra trường thì những email đó sẽ như thế nào chưa ? Một số trường hợp thì Email EDU vẫn sẽ tồn tại có thời hạn hoặc vô thời hạn, mặt khác cũng có thể nó lập tức sẽ bị khoá sau khi bạn rời khỏi trường. Đối với sever của Google thì có khả năng trường vẫn duy trì email đó vì Google đã không còn thu phí dịch vụ cho các email EDU từ năm 2014, nhưng với Microsoft thì ngược lại, tài khoản edu mail của Microsoft lập tức sẽ khoá khi nhà trường không trả phí duy trì nữa. Vì thế, các bạn không nên lưu trữ những thông tin cá nhân quan trọng trên Mail EDU vì nhiều khả năng bạn sẽ mất thông tin một cách oan uổng. Cách tốt nhất thì hãy hỏi trường của mấy bạn về chính kiểm soát email EDU để chắc chắn hơn. Mình cũng lo sợ trường mình khoá mail đó đây, dùng sướng lắm, khoá cái tốn mớ tiền gia hạn.​

Last edited:

Facebook Comment