Laptop nào hoàn hảo nhất cho khối ngành IT và truyền thông ???

TrungVu TrungVu
Với ngân sách khoảng 26 triệu để mua laptop cho mùa tựu trường mới đặc biệt là khối ngành IT và truyền thông thì các bạn sẽ chọn mẫu laptop nào. Phần lớn các bạn sẽ chọn mua laptop gaming vì cấu hình mạnh và có thể chơi game giải trí rất tốt. Nhưng nếu các bạn còn giữ ý định đó thì hãy xem tiếp video này, mình sẽ chứng minh cho bạn thấy chúng ta có 1 sự lựa chọn hoàn hảo hơn ở tầm giá này.

Các bạn quan tâm đến yếu tố nào nhất?

Nhắc đến laptop gaming đương nhiên phải đề cập đến hiệu năng cao nhưng cũng phải nhắc đến khuyết điểm là khá cồng kềnh, không phù hợp lắm nếu bạn là người hay di chuyển. Mặc khác những bạn nữ lại không mấy thích thú với những chiếc laptop gaming hầm hố khi làm việc ở nơi công cộng. Vậy nên các bạn sẽ cần 1 mẫu ultrabook hơn, nhỏ gọn, tinh tế luôn là yếu tố mà sinh viên rất cần. Nói đến đây thì mình cũng bật mí luôn, nhân vật chính của chúng ta là chiếc ASUS Zenbook 15 UX534

nhan9930-jpg.11727

Mời các bạn xem video tại đây

Vấn đề về thiết kế, cân nặng

Thiết kế của UX534 mình không thể chê vào đâu được, mỏng, gọn, nhẹ nên mình không có cảm giác khó chịu dù màn hình của máy lên đến 15.6 inches nhé. So sánh về trọng lượng thì UX534 chỉ hơn 1.5 kg một chút. Ít nhất là nhẹ hơn phân nửa so với laptop gaming nên những trường hợp cấp bách không có bàn thì bạn vẫn có thể cầm 1 tay và tay còn lại làm việc cũng không vấn đề gì.

nhan9948-jpg.11728

Do đó, vấn đề mà các bạn sinh viên cần giải quyết trước tiên phải là sự tiện lợi trong việc di chuyển. Có thể hiện tại các bạn vẫn chưa thấy nó thiết yếu nhưng dần dần khi học càng nhiều môn, tài liệu càng nhiều lại phải mang thêm dụng cụ phục vụ chuyên ngành sẽ khiến bạn rất khó chịu.

nhan9941-jpg.11729

Màn hình đóng vai trò rất quan trọng

UX534 phải nói là chiếc máy cân bằng, cân bằng nhất là phần màn hình này. Kích thước lớn thì ai cũng biết. Nhưng để học truyền thông phải cần độ chính xác màu cao nữa. 100% sRGB thì nhiều máy khác đã có, điểm khác biệt ở đây là màn hình này màu sắc rất tươi, không bị nhợt nhạt mà độ sáng lại còn rất cao. Những yếu tố này đạt được mình nghĩ cũng 1 phần do được trang bị màn hình gương, tuy hơi bóng 1 chút nhưng chất lượng là vô cùng tuyệt vời.

nhan9934-jpg.11730

Đối với những bạn học IT cũng vậy, chất lượng hiển thị tốt sẽ giúp bạn đỡ mỏi mắt khi ngồi code lâu. Mặt khác màn hình to cũng sẽ dễ dàng cho các bạn đọc code hay debug cũng rất thoải mái. Đối với các nhân mình đã lập trình trên máy này trong hơn nửa năm qua thì mình chưa thấy khó chịu gì với chiếc máy này.

Hiệu năng phải đủ mạnh

Vấn đề tiếp theo là hiệu năng. 2 ngành IT và truyền thông đều rất quan tâm cấu hình. Đối với các bạn học đồ họa thì cần máy mạnh để thiết kế, render vân vân. Còn IT đa số sẽ chạy máy ảo, lập trình nhiều, quan trọng hơn là còn chơi game nữa. Điều này chúng ta không phải lo vì đây là chiếc ultrabook gaming nên với card đồ họa GTX1650 Max-Q cũng đủ để phục vụ các nhu cầu trên rồi. Cấu hình không quá nổi trội nhưng rất ngon với 8GB RAM, 512GB SSD và chip Intel Core i5-10210U. Đương nhiên mọi thứ sẽ ở mức cân bằng như mình nói ở trên, học tập thoải mái, chơi game cũng ở mức vừa đủ. Cấu hình này không quá mạnh để bạn chơi game hard core và vì mỏng nhẹ nên cũng không đủ khả năng tản nhiệt nhưng bạn sẽ nhận lại được 1 chiếc máy thực dụng, hài hòa mọi yếu tố mà người dùng cần.

nhan9914-jpg.11731

Không chỉ vậy, phần Screenpad 2.0 rất rất tiện lợi cho chúng ta. Dù bạn chơi game hay học tập hoặc làm việc thì có thêm không gian màn hình thì trải nghiệm của chúng ta sẽ thoải mái hơn. Có thể bạn sẽ không cảm nhận được ngay nhưng khi sử dụng lâu thì bạn sẽ thay đổi suy nghĩ này.

nhan9919-jpg.11732

Dung lượng pin lớn

Vì là laptop cân bằng nên mọi thứ sẽ gần như là hoàn hảo nhất ngay cả về thời lượng pin. Mình sử dụng chiếc máy này khoảng hơn 6 tiếng mới cần cắm sạc, nhắc đến sạc mình lại nghĩ đến cổng kết nối. Những chiếc laptop hướng đến content creator thì ít nhất phải có khe cắm thẻ SD, UX534 có đầy đủ chỉ thiếu cổng LAN thôi vì máy quá mỏng. Trong khi những chiếc laptop đắt tiền hơn lại không có khe cắm SD này.

nhan9923-jpg.11733

Tóm lại, với mức giá 26 triệu thì bạn nên cân nhắc chiếc Zenbook 15 bởi vì không phải lúc nào chúng ta cũng học hoặc chúng ta chơi game thường xuyên mà bạn cần nhiều yếu tố hơn để phục vụ tốt nhất cho công việc và cuộc sống.

Last edited by a moderator:

Facebook Comment