HƯỚNG DẪN VỌC ROM CHO ZENFONE , CHƠI ROM KHÔNG KHÓ

nguyenhung9x nguyenhung9x
Anh em Zentalk chắc có lẽ đã không xa lạ với vụ up ROM CUSTOM , nhưng những thời gian gần đây nhiều anh em mới hay những anh em mới đào tẩu từ iOS sang Android thì vẫn còn khá lạ lẫm với khái niệm này trong khi thật sự nó không quá khó để có thể tự nghịch. Nên vì thế mình sẽ chia sẽ topic này một cách đầy đủ chi tiết khái quát nhất về ROM cook, cách up ROM CUSTOM và CUSTOM recovery vào smartphone Asus và các hãng khác , cũng như các nơi có thể tìm kiếm ROM ngon cho anh em download. Ngoài ra, mời anh em đã chơi Android lâu năm đóng góp thêm ý kiến, thủ thuật, thông tin, ghi chú... nói chung là bất kì thứ gì mà anh em thấy hữu ích cho những người mới tiếp cận với ROM CUSTOM bằng cách comment ngay trong topic này luôn.

Thông tin ngắn gọn về các thuật ngữ sẽ xài trong bài viết
  • ROM: là một bản hệ điều hành, ở đây là một bản Android, có thể cài lên máy anh em để chạy
  • ROM stock: bản hệ điều hành do chính nhà sản xuất xây dựng, thường được cài sẵn trên máy, cũng có phân phối online để khi cần có thể xài
  • ROM custom: là bản hệ điều hành do các bạn lập trình viên trên mạng làm ra, không phải do nhà sản xuất thiết bị làm. ROM custom có thể được làm lại dựa trên ROM stock
  • Recovery: là một chế độ hoạt động đặc biệt cho phép khôi phục lại máy. Recovery có trên mọi thiết bị Android
  • Custom Recovery: vẫn là chế độ recovery nói trên nhưng được tùy biến lại để có thể thao tác cảm ứng (không cần dùng nút cứng), backup, restore ROM, up ROM mới, up các bản mod... Chúng ta sẽ dùng cái này là chủ yếu trong quá trình up ROM.
  • Root: cho phép can thiệp ở quyền cao nhất vào hệ thống của Android, chúng ta sẽ không nói nhiều về root tromg topic này, mà thực ra các ROM cook thường đã root sẵn rồi nên cũng không lo.
  • Up / Flash: là hành động cài ROM hoặc các bản mod vào máy, gọi từ nào cũng được. Dân Android hay dùng từ flash
  • Unlock Bootloader : là một chiếc chìa khóa để bạn vào sâu trong điện thoại. Nó sẽ cho phép điện thoại của bạn sử dụng được các bản ROM khác nhà sản xuất điện thoại tạo ra. Còn được gọi là Custom ROM.
Trước khi bắt đầu up ROM, luôn làm những chuyện sau
  1. Backup máy của bạn, lỡ có bị gì thì không mất dữ liệu.
  2. Sạc pin máy ít nhất 50%, vì lỡ đang flash ROM mà máy hết pin là chết, nhiều vấn đề có thể xảy ra, kể cả việc máy có thể biến thành cục gạch
  3. [Chỉ làm 1 lần đầu] Unlock bootloader: bootloader là một phần dùng để boot máy, thường nó bị khóa lại nhưng may là các nhà sản xuất có hỗ trợ mở khóa. Cách làm khác nhau với từng máy, bạn có thể tham khảo vài link bên dưới:
  4. [Chỉ làm 1 lần đầu] Bật chế độ USB Debugging: vào Settings > About phone > chạm vào dòng Build Number 7 lần. Bấm nút back để trở ra Settings, tìm mục Developer Options > bật USB Debugging
Bước 1: cài Custom Recovery (chỉ làm 1 lần đầu)
Có hai bản custom recovery thường được người dùng Android ưa thích và chọn lựa: ClockWork Mod (CWM) và Team Win Recovery Project (TWRP). Theo quan sát của mình thì dạo này TWRP có vẻ nổi hơn và hỗ trợ nhanh hơn cho những thiết bị mới. Mình cũng xài TWRP trng phần lớn những lần flash ROM khoảng 2 năm trở lại đây. Vậy nên trong topic này mình sẽ hướng dẫn anh em cài TWRP nhé.

Hướng dẫn cho Windows
  1. Tải bộ driver, ADB và Fastboot ở đây. Nhớ tải về bản mới nhất của "Minimal ADB and Fastboot"
  2. Sau khi cài xong, trong Start Menu sẽ thấy phần mềm tên là Minimal ADB and Fastboot, chạy nó lên
  3. Một cửa sổ Command Prompt sẽ xuất hiện để bạn bắt đầu nhập lệnh
  4. Tải TWRP bản mới nhất tương thích với máy của bạn, download ở đây, có thể dùng ô search để tìm theo tên thiết bị di động. Sau khi download xong sẽ có một file *.img. (Riêng dòng Asus các bạn có thể tham khảo một số máy ở link dưới)
  5. Kết nối điện thoại của bạn với máy tính bằng cáp USB
Lần lượt nhập các lệnh sau:
Mã:
adb devices
adb reboot fastboot
fastboot flash recovery <đường dẫn đến file *.img bạn đã tải về>
Đợi một lát cho fastboot chạy xong
fastboot reboot
Đến lúc này, thiết bị của bạn sẽ khởi động trở lại. Việc tiếp theo bạn cần làm là khởi động lại máy vào chế độ recovery bằng cách tắt hẳn máy đi, sau đó nhấn giữ nút nguồn + volume down (một số máy có thể là nguồn + volume up hoặc nguồn + volume up + volume down). Bạn sẽ tiến vào giao diện của TWRP.

Hướng dẫn cho Mac
  1. Tải file zip này về Desktop, giải nén ra
  2. Bật Terminal, gõ lệnh sau: cd Desktop
  3. Gõ tiếp lệnh ./ADB-Install-Mac.sh để cài đặt
  4. Xong, vậy là bạn đã có ADB và Fastboot, giờ là lúc cài recovery.
  5. Tải TWRP bản mới nhất tương thích với máy của bạn, download ở đây, có thể dùng ô search để tìm theo tên thiết bị di động. Sau khi download xong sẽ có một file *.img.
  6. Kết nối điện thoại của bạn với máy tính bằng cáp USB
Lần lượt nhập các lệnh sau:
Mã:
./adb devices
./adb reboot fastboot
./fastboot flash recovery <đường dẫn đến file *.img bạn đã tải về>
./fastboot reboot
Đến lúc này, thiết bị của bạn sẽ khởi động trở lại. Việc tiếp theo bạn cần làm là khởi động lại máy vào chế độ recovery bằng cách tắt hẳn máy đi, sau đó nhấn giữ nút nguồn + volume down (một số máy có thể là nguồn + volume up hoặc nguồn + volume up + volume down). Bạn sẽ tiến vào giao diện của TWRP.

Hướng dẫn cho Linux (ubuntu)
Lần lượt nhập các lệnh sau :
Mã:
sudo apt-get install android-tools-adb android-tools-fastboot
mkdir --parent $HOME/.android
wget -O $HOME/.android/adb_usb.ini https://raw.githubusercontent.com/NicolasBernaerts/ubuntu-scripts/master/android/adb_usb.ini
sudo wget -O /etc/udev/rules.d/51-android.rules https://raw.githubusercontent.com/NicolasBernaerts/ubuntu-scripts/master/android/51-android.rules
sudo chmod a+r /etc/udev/rules.d/51-android.rules
sudo service udev restart
Xong, vậy là bạn đã có ADB và Fastboot, giờ là lúc cài recovery.
  • Tải TWRP bản mới nhất tương thích với máy của bạn, download ở đây, có thể dùng ô search để tìm theo tên thiết bị di động. Sau khi download xong sẽ có một file *.img.
  • Kết nối điện thoại của bạn với máy tính bằng cáp USB
Lần lượt nhập tiếp các lệnh sau:
Mã:
adb devices
adb reboot fastboot
fastboot flash recovery <đường dẫn đến file *.img bạn đã tải về>
fastboot reboot

Bước 2: Download file ROM
File ROM thường ở dạng *.zip, và khi download về thì bạn sẽ để nguyên file zip này rồi chép vào điện thoại chứ không giải nén nó ra. Không chỉ ROM mà các bản mod, các bộ cài app đặc biệt cũng có thể được đóng gói thành dạng *.zip sẵn cho bạn.

File ROM có thể tải về ở đâu?
  • Tìm trên ZentalkVN: nhiều anh em tốt bụng chia sẻ rất nhiều link download file ROM ngon, đẹp cho nhiều dòng máy khác nhau, anh em có thể tìm kiếm , và lợi thế hơn Zentalk có dev build ROM , ai có nhu cầu có thể ib build riêng một bản dùng cũng được .
  • Tìm trên XDA: XDA là diễn đàn chuyên về vụ up ROM, custom ROM cho Android. Anh em có thể lên đó, tìm subforum dành cho thiết bị của mình rồi lục lọi tìm bản ROM mà anh em mong muốn.
  • Google Apps: nhiều ROM cook không đi kèm theo các ứng dụng Google như Play Store, Google Services, Gmail, Google Maps... vì lý do bản quyền. Bạn sẽ cần tải về và flash riêng chúng. Có thể download ở đây http://opengapps.org.
Bước 3: flash ROM
Sau khi đã có file ROM trong tay, bạn chép nó vào điện thoại của mình. Nên chép vào bộ nhớ trong, tốc độ đọc sẽ nhanh hơn so với thẻ nhớ.

Giờ là lúc bạn vào lại TWRP như hướng dẫn ở trên. Nhắc lại, bạn có thể vào TWRP bằng cách:

1. Tắt máy đi, nhấn các tổ hợp phím nút nguồn + volume down (một số máy có thể là nguồn + volume up hoặc nguồn + volume up + volume down)
  2. Backup full cho máy hiện tại bằng cách chọn nút Backup > chọn hết mọi phân vùng > kéo thanh trượt để bắt đầu
  3. Quay trở lại màn hình chính của TWRP sau khi đã backup xong, lần này chọn "Wipe" để xóa hết dữ liệu trên máy
  4. Sau khi xóa xong, quay trở lại TWRP, lần này chọn "Install"
  5. Tím đến file zip ROM mà bạn đã chép vào khi nãy, chọn vào
  6. Vuốt tiếp thanh trượt để bắt đầu cài đặt
  7. Tùy ROM, nếu cần thì bạn làm tương tự bước 4-5 để flash file zip chứa Google Apps
  8. Flash xong xuôi hết rồi thì nhấn nút Reboot của TWRP để khởi động lại
Ngoài ra các bạn có thể xem thêm video tại đây :

Một số lưu ý:
  • Lần đầu khởi động của ROM có thể sẽ lâu hoặc rất lâu, 5-10 phút là chuyện bình thường, bạn cứ để cho máy chạy và đừng nôn nóng đụng vào sẽ hỏng chuyện
  • Nếu thấy đã 30 phút mà ROM vẫn chưa chạy lên, hãy nhấn giữ nút nguồn để tắt máy, sau đó vào lại Recovery và flash lại. Đảm bảo rằng bạn đã Wipe dữ liệu trước khi flash. Lỗi treo logo thường xảy ra nhất vì lý do này.
  • Có thể vừa gắm sạc vừa flash ROM nếu pin máy của bạn không còn nhiều, đừng để máy tắt giữa đường
  • Những lần up ROM sau cũng làm y hệt như bước 3 này
  • Nếu up bản mới của ROM cũ, không cần wipe dữ liệu trừ khi bạn lập trình viên làm ROM yêu cầu
  • Nếu thay đổi sang ROM khác, bắt buộc wipe dữ liệu trước khi flash
Bài viết được trích từ tinhte nhưng có sửa lại vài vấn đề theo kinh nghiệm by dev Nguyenhung9x

Last edited:
11/2/20
11
2
3
35
Rất chi tiết và cụ thể.. thanks bạn

Facebook Comment