Hướng dẫn tạo vòng tròn xoay 360 độ giúp anh em quản lý ứng dụng trên Windows 10

ZENNY ZENNY
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo một danh sách để quản lý file, thư mục, ứng dụng trên Windows 10. Ngoài mang hình dáng tròn tạo độ sang trọng cho desktop, bạn còn có thể xoay các ứng dụng 360 độ hay thậm chí là tùy biến hình ảnh, icon theo ý của bạn để trang trí và tăng tính cá nhân hóa cho góc máy của mình.
Bước 1: Các bạn truy cập trang web tại đây rồi chọn Download để tải về.

Bước 2: Sau khi tải về xong, bạn click chuột phải vào file CircleDock0.9.2Alpha8.2.zip rồi chọn Extract to CircleDock0.9.2Alpha8.2\ để giải nén.

Bước 3: Sau khi giải nén xong, bạn mở thư mục giải nén lên rồi mở file CircleDock.exe. Đây là ứng dụng Portable nên bạn chỉ cần mở lên chạy chứ không cần cài đặt gì cả.

Bước 4: Trên desktop sẽ hiện ra một icon Windows 7.

Bạn có thể click chuột phải vào icon Windows 7 rồi chọn Hide để tạm ẩn Circle Dock trên desktop.

Để mở Circle Dock lên lại thì bạn bạn click chuột vào icon Circle Dock trong System Tray hoặc click chuột giữa đều được. Sau đó bạn dùng chuột nhấn giữ để di chuyển Circle Dock tới bất kỳ vị trí nào mà bạn muốn.

Nếu như bạn cảm thấy phím chuột giữa không phù hợp với bạn thì bạn có thể click chuột phải vào Circle Dock chọn Settings.

Sau đó, chọn mục Toggling rồi chọn phím chuột mà bạn muốn hoặc vô hiệu hóa luôn tính năng này cũng được.

Bước 5: Nếu như bạn không thích icon của Windows 7 này, bạn có thể click chuột phải vào icon Windows 7 rồi chọn Change Icon. Sau đó bạn có thể chọn các icon mà ứng dụng giới thiệu sẵn hoặc chọn một icon của riêng bạn đều được, tuy nhiên file hình ảnh đó cần phải có định dạng là .PNG nhé.

Bước 6: Bạn nhấn giữ chuột vào một file, thư mục hay ứng dụng bất kỳ rồi kéo thả nó vào Circle Dock. Bạn có thể thêm bao nhiêu ứng dụng tùy ý với số lượng vô hạn nhé. Ngoài ra, bạn còn có thể lăn chuột giữa để xoay xoay các ứng dụng theo vòng tròn khá là vui mắt.

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể thay đổi icon của các ứng dụng mà bạn đã thêm vào Circle Dock bằng cách click chuột phải vào ứng dụng đó rồi chọn Change Icon.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi!

Tham khảo : GearVN

Last edited by a moderator:

Facebook Comment