Hướng dẫn nghe nhạc chuẩn Hi-res trên Zenfone 5 và Zenfone 5Z

Kenn Kenn
Hướng dẫn nghe nhạc chuẩn Hi-res trên Zenfone 5 và Zenfone 5Z - Listening hi-res music on Zenfone 5/5Z

Nhạc Hi-res là gì ?

Nhạc Hi-res là khái niệm để chỉ các file nhạc có chất lượng cao hơn chất lượng của đĩa CD (16bit/44.1kHz). Các định dạng quen thuộc mà chúng ta thường gặp là WAV, AIFF,FLAC, ALAC và DSD.
Nhạc Hi-res là khái niệm để chỉ các file nhạc có chất lượng cao hơn chất lượng của đĩa CD (16bit/44.1kHz). Các định dạng quen thuộc mà chúng ta thường gặp là WAV, AIFF,FLAC, ALAC và DSD.

Thứ 1: Nếu anh em quan sát biểu đồ thị trên thì có thể thấy được ngưỡng nghe của người chỉ đạt được ở mức 20kHz, theo định lý lấy mẫu Nyquist Shannon thì về mặt lý thuyết chất lượng nhạc từ CD hay lossless với tần số lấy mẫu 44.1 kHz là đã dư sức để có thể thưởng thức. Nói như vậy chẳng lẽ file Hi-res là dư thừa và không có khác biệt hay sao?

Thứ 2: Nhạc Hi-res chắc chắn là tốt hơn đó là điều không phải tranh cãi. Tuy nhiên để thể hiện được cái tốt hơn đó, anh em phải đầu tư rất nhiều từ phần cứng cho đến phần mềm để có thể lột tả hết chất lượng của file nhạc. Như vậy vẫn chưa đủ, thực tế chúng ta còn cần một đôi tai vàng để nhận biết được sự khác biệt trên, nếu như không nhận ra được thì việc đầu tư cho các thiết bị máy móc sẽ không còn ý nghĩa nữa.

Thứ 3: Các file nhạc Hi-res thường có dung lượng rất lớn, có thể lên đến vài 3 4Gb một album. Anh em nên cân nhắc khi quyết định lựa chọn định dạng này để lưu trữ. Đối với anh em nghe nhạc trên điện thoại, đa phần anh em phải lỉnh kỉnh thêm DAC/Amp mới có thể giải mã được các file định dạng này, như vậy lúc này tính cơ động của thiết bị sẽ mất đi.

Rất may, trong các dòng điện thoại hịn của ASUS có hỗ trợ nghe nhạc chuẩn Hi-res đó chính là Zenfone 5/5Z . Hôm nay Zentalk sẽ hướng dẫn các bạn nghe nhạc Hi-res trên Zenfone 5/5Z nhé !

NGUỒN NHẠC

Để chơi Hi-res hiển nhiên anh em phải có file nhạc trước đã. Nhạc Việt Nam hiện vẫn chưa có mấy album Hi-res nên anh em nên cố gắng tìm được chất lượng cao nhất có thể là lossless là ok. Nói chung anh em muốn chơi thì nên bỏ thời gian để sưu tâm file nhạc chất lượng càng cao càng tốt.

Về phần định dạng thì anh em cũng không cần phải quá lo lắng. Mình cũng đã có một bài nói về các định dạng ở trên. Anh em thấy định dạng nào phù hợp để lưu trữ thì cứ lưu, còn về vấn đề đọc file thì yên tâm là hầu hết đều có thể đọc được.

PHẦN MỀM NGHE NHẠC

CÁCH CHÉP NHẠC
Các bạn chỉ việc cắm cab điện thoại kết nối với máy tính rồi copy file nhạc qua , và đây là các nguồn nhạc cho anh/em tha hồ download:

Nếu anh em cảm thấy việc tìm kiếm, sưu tầm, ghi chép này quá phức tạp thì có thể tìm kiếm đến các dịch vụ stream nhạc. Hiện nay một số dịch vụ stream nhạc như Tidal đã có hỗ trợ Hi-res, Deezer đã có lossless. Mất thêm một chút phí nhưng đổi lại anh em sẽ không mất thời gian cho các việc trên và chất lượng âm thanh mang lại là hoàn toàn xứng đáng.

LỰA CHỌN DAC/AMP

DAC/Amp là thiết bị rất cần thiết nếu anh em muốn trải nghiệm trọn vẹn chất lượng nhạc Hi-Res trên thiết bị di động. Sau khi có có phần mềm và có nhạc Hi-res, các điện thoại đều có thể đọc được file tuy nhiên chất lượng đầu ra chỉ ở mức tạm chấp nhận được vì chip giải mã tích hợp thường không được tốt lắm cũng như có power khá yếu. Do đó chúng ta cần trang bị thêm DAC/Amp ngoài để có thể giải mã tốt các file nhạc Hi-res, đồng thời cung cấp đủ công suất để kéo các tai nghe. Vậy làm thế nào để lựa chọn cho mình một chiếc DAC/Amp phù hợp vừa một rừng sản phẩm như hiện nay.

Đầu tiên là dựa vào những chiếc tai nghe mà chúng ta đang sở hữu:
  • Nếu anh em đang sở hữu những chiếc tai nghe in-ear hoặc earbud thì nên lựa chọn các DAC/Amp phù hợp thay vì lấy giết gà bằng dao mổ trâu. Vì với các DAC/Amp có công suất lớn để kéo các tai nghe fullsize, nếu chúng ta cắm in-ear vào thì sẽ dẫn đến trình trạng hiss và giá thành của các DAC/Amp này thường sẽ cao hơn.
  • DAC/Amp có rất nhiều giá, mình khuyên anh em nên lựa chọn những sản phẩm có giá tương đương với chiếc tai nghe mình đang sở hữu. Trừ khi anh em có ý định đầu tư lâu dài, nếu không, hãy đầu tư vào tai nghe được khi mua DAC/Amp.
  • Không phải DAC/Amp nào cũng có thể sử dụng được cho thiết bị di động, cho nên anh em cần lưu ý hỏi kỹ người bán hoặc tốt nhất nên đi test thử phối ghép xem có phù hợp với tai nghe mà mình đang có hay không

TINH CHỈNH PHẦN MỀM
Ở đây mình sẽ hướng dẫn về phần mềm NePlayer, trước đây mình sử dụng HFPlayer tuy nhiên sau khi NePlayer ra mắt thì mình chuyển qua dùng luôn vì giao diện trực quan của nó.

Đầu tiên chúng ta cần vào mục setting để làm quen với một số thứ

Mục đầu tiên chúng ta chọn vào là Setting Surround và Setting EQ, chúng ta có thể tuỳ chọn tắt mở mục này tuỳ vào nhu cầu sử dụng, với mình khi sử dụng DAC/Amp ngoài thì mình sẽ off hết để thưởng thức được chất âm thực sự của thiết bị.

Kế đến là mục Maximum output setting of connecting to DAC. Cái này tuỳ theo DAC của anh em có khả năng giải mã được đến mức sampling rate bao nhiêu mà anh em cứ chọn cho phù hợp là được

Mục Up-Sampling dành cho anh em nào thích trải nghiệm âm thanh chất lượng cao, cái này phần mềm tự tính toán và up Sampling lên nên mình khuyên là nên off để đỡ tốn pin, giữ nguyên chất lượng của file gốc vẫn là tốt nhất. Còn mục DSD over PCM(DoP), nếu DAC có hỗ trợ native DSD thì ae bật mục này lên, nếu không có thì tắt đi.

Cuối cùng là một số tuỳ chỉnh như tối ưu CPU nếu anh em nào dùng điện thoại được trang bị CPU 64bit thì bật cái này lên. Hẹn giờ và custom layout của phần mềm.

Như vậy cũng không có gì quá phức tạp, chỉ cần kết nối và tinh chỉnh một chút trong phần mềm để phù hợp với DAC/Amp hiện có là chúng ta đã có thể thưởng thức được nhạc Hi-res một cách dễ dàng

MỘT SỐ THỦ THUẬT
Tuy nhiên đôi khi anh em sẽ gặp tình trạng không thể xuất tín hiệu ra DAC ngoài được dù đã có phần mềm xịn. Nếu gặp vấn đề đó, anh em thử làm các bước như sau:

Đầu tiên anh em vào bật chế độ Developer Option trong Android bằng cách vào Settings > About phone > Build number. Chúng ta nhấn vào Build number 7 lần để chế độ này bật lên.

Sau khi bật chế độ này lên, chúng ta bật chế độ USB debugging lên

Sau đó chọn vào mục Select USB Configuration

Tiếp theo chọn MIDI là xong
Các bước này không đảm bảo 100% sẽ hoạt động trên các điện thoại Android, tuy nhiên sẽ giải quyết được 90% các mẫu đang có mặt trên thị trường. 10% còn lại phụ thuộc vào chiếc điện thoại của bạn đang dùng có thể không hổ trợ cho việc này, nếu anh em nào rơi vào số ít này thì chỉ còn cách là nâng cấp thiết bị mà thôi.

CHỐT VẤN ĐỀ

Thú chơi nào cũng lắm công phu, tuy nhiên việc bỏ ra thời gian công sức sẽ giúp anh em thưởng thức được những âm thanh mà trước giờ mình chưa từng nghe thấy ở các bản nhạc quen thuộc. Nếu là một người mê nhạc, mình nghĩ anh em đừng ngại ngùng gì mà không bỏ ra một chút thời gian để nâng cao trải nghiệm nghe nhạc trên các thiết bị di động.

Chúc các bạn vui vẻ với chất lượng nhạc Hi-res !

Tham khảo : Tinh Tế

Last edited:

Facebook Comment