Hướng dẫn chụp bắt chuyển động của hạt nước.

Phạm Thủy Phạm Thủy
Để chụp bắt chuyển động, đặc biệt là chuyển động của từng hạt nước, dễ dàng nhất là sử dụng cách đánh đèn flash. Tuy nhiên, nếu không có đèn flash mình vẫn có thể sử dụng chiếc Zenfone để cho ra đời những tấm ảnh bắt chuyển động đầy tính nghệ thuật.

p_20180801_153827_1-01-jpeg.2077

Ảnh chụp từ Zenfone5​

Vì chụp bắt chuyển động liên quan nhiều đến tốc trập nên mọi người nên chụp vào những hôm trời nắng to, càng nắng càng tốt. Ánh sáng mặt trời giúp đẩy nhanh tốc trập, như vậy ảnh sẽ cho chi tiết tốt và không bị noise.
Kiểu thứ nhất: Chụp ảnh ném quả vào trong cốc nước, mình hay gọi là rửa hoa quả :)

p_20180731_150754-01-jpeg.2071

Ảnh chụp từ Zenfone5
( iso: 200; thời gian phơi: 1/6000)
+ Thời gian: Nên chọn buổi trưa khi trời nắng to, càng nắng càng tốt, ráng chịu nắng từ khoảng 13h đến 14h
+ Set up: dễ nhất là bạn lấy chiếc ghế đặt trước cửa nhà, nhớ là ngoài cửa phải có nắng chiếu và trong nhà tối ( tắt hết điện và đóng cửa nhé), nếu có thể thì căng tấm vải hay thứ gì màu đen phía trong thì càng tốt.
+Chọn thông số:
- Nếu có tripod thì có thể lấy nét tay trước, nếu không có và tự mình chụp thì tớ khuyên là không nên vì trong quá trình chụp tay di chuyển dễ out nét.
- Tốc trập và iso: trời nắng to nên bạn có thể hạ iso xuống mức thấp, khoảng 50 , 100, 200 và tăng tốc trập lên khoảng từ 1/3000 đến 1/6000. Bạn cứ chỉnh tùy theo điều kiện ánh sáng, đến khi nào hình không quá sáng hoặc quá tối.
Và cuối cùng là ném quả và chụp thôi, với tripod thì dễ rồi, ném và bấm chụp.
-Nếu không có tripod thì bạn nên tì tay lên đùi và sử dụng chụp nút sườn để tránh bị out nét. Trước khi ném hãy căn bố cục trước, khi ném nhớ nhìn vào cốc nước để ném chính xác chứ đừng nhìn màn hình nha. Khuyên các bạn nên tập ném sao cho chuẩn và đẹp.
+Hậu kì: Để tấm ảnh lung linh các bạn có thể sử dụng app snapseed. Do set up nền khá tối rồi nên các bạn chỉ cần vào Chỉnh hình ảnh chọn giảm vùng tối hoặc chỗ nào lốm đốm thì chọn bút vẽ giảm EV xuống và tô khu vực đó.
Ngoài ra, có thể tăng chi tiết, tăng bão hòa nều cần thiết. Phần này là do con mắt của mỗi người thôi, sao cho thấy đẹp là được .
+Kinh nghiệm của bản thân: nên chọn cốc trong suốt, như vậy sẽ giảm được iso xuống mức thấp hơn, hình cũng đẹp hơn do nhìn rõ quả trong cốc. Nhớ chụp nhiều nhiều, đừng nản chí vì tỉ lệ ăn may cũng ít thôi :))))

p_20170917_143807_vhdr_on-01-jpeg.2072

Ảnh chụp từ Zenfone3
( iso: 400; thời gian phơi: 1/3200)
Kiểu thứ hai: Chụp ảnh bắt chuyển động của hạt bụi nước ( mình gọi là tưới cây nhé)
+ Thời gian: khác với rửa hoa quả, tưới cây các bạn nên chọn buổi chiều có nắng xiên mạnh. Vì sao ư? Các hạt bụi nước chỉ được nhìn rõ nét khi có ánh nắng chiếu xiên qua, mà khi chụp các bạn chụp thẳng vào chủ thể, do vậy toàn bộ phần nước phía sau sẽ được chụp lại. Nếu nắng chiếu thẳng xuống thì bụi nước sẽ nằm phía trên chủ thể, khi đó rất khó để để chọn bố cục.
+ Dụng cụ: Bình phun sương, hạt càng nhỏ và càng lan tỏa thì càng tốt ( bình xịt khoáng của chị em, bình tưới cây hoặc lọ xịt mũi cũng được nhé) Nếu các bạn có ai đó tình nguyện dùng miệng để phun sương cũng được :))))))). Chủ thể nhỏ thôi, càng sáng màu càng tốt.
+ Set up: Tương tự như rửa hoa quả, đặt vật làm sao cho nắng xiên đúng vào vật và phía sau là vùng tối.
+ Chọn thông số: Lấy nét gần nhất có thể, vì hạt nước rất nhỏ nên chụp càng gần thì càng rõ hạt nước. Chính vì vậy, các bạn cần điểm tựa cho tay để tránh dịch chuyển nhé, tì tay lên đùi, lên bàn hoặc vật gì đó chắc chắn.
- Thông số: Giống như chụp hoa quả nhé, chọn iso thấp và tăng tốc trập đến khi nào ảnh không bị cháy hoặc không bị quá tối.
+ Cách chụp: một tay phun sương và một tay chụp, phun ra phía sau chủ thể phần có nắng chiếu vào, bấm chụp sau đó xem lại xem cần điều chỉnh gì không. Cũng cần chụp nhiều vào để có cái mà lựa.
+ Hậu kì: Cũng như trên nhé.
+ Kinh nghiệm: chụp nhiều sẽ quen, phối hợp giữa phun nước và bấm chụp. Thử hướng phun sương trước để tránh phun vào cả điện thoại . Khi phun thử sẽ thấy hạt nước và sẽ lựa được hướng sao cho đẹp.
p_20180801_153609-01-jpeg.2073

Ảnh chụp từ Zenfone5 + lens
( iso: 50; thời gian phơi: 1/500)
p_20180819_160456-01-01-jpeg.2074

Ảnh chụp từ Zenfone5
( iso: 25; thời gian phơi: 1/500)
p_20180819_161340-01-jpeg.2075

Ảnh chụp từ Zenfone 5
( iso: 50; thời gian phơi: 1/500)
p_20180912_170303-01-jpeg.2076

Ảnh chụp từ Zenfone5
( iso: 25; thời gian phơi: 1/1500)
Trên đây là một số kinh nghiệm của bản thân mình chia sẻ, khi chụp sẽ còn phụ thuộc vào môi trường, ánh sáng, mẫu nên thông số có thể thay đổi. Chúc các bạn sớm có những bức ảnh đẹp như mong muốn.

Last edited:
đã làm nhưng không ra được chất ảnh như @PhamThuy. chắc phải luyện tập thêm.

1. Nguyên Tiến Đồng TIME
    chụp xấu quá nên xóa luôn, để hôm nào mình chụp với tripod rồi up, bạn sữa giúp mình nhé

Facebook Comment