[How to] Lựa chọn laptop bền, đẹp và sử dụng lâu năm

Phương Nguyễn Phương Nguyễn
Bạn đang có ý định chuẩn bị sắm cho mình một chiếc laptop mới nhưng không biết đâu sẽ là lựa chọn phù hợp. Hãy tham khảo bài viết này để bạn có được thêm thông tin, hiểu biết về những chiếc laptop mới ra trong năm 2020 nhé.

1. Màn hình

Màn hình có thể nói là một trong những tiêu chí hàng đầu khi chọn mua laptop. Tất nhiên vì đây là thứ sẽ ảnh hưởng rất rất nhiều tới quá trình sử dụng của bạn. Tiêu chí lựa chọn màn hình phù hợp sẽ bao gồm:
800x600x2350-asus-rog-zephyrus-s-gx701gv-ps74-slim-gaming-core-i7-8750hk-512gb-16gb-173-inch-f-jpg.10198

• Màn hình lớn: Từ 14 inch trở lên nhưng cũng đừng to quá vì càng to thì càng nhiều tiền và máy càng cồng kềnh.
  • Độ phân giải cao: Từ Full HD trở lên (1920x1080) để hiển thị được nhiều thứ hơn và hình ảnh cũng sắc nét hơn.
  • Độ tương phản tốt: Khiến màu sắc màn hình trở nên chân thực hơn.
  • Góc nhìn rộng: Giúp bạn nhìn thấy màn hình luôn rõ nét từ bất kỳ vị trí nào.
  • Khả năng chống chói tốt: Sẽ giúp bạn có thể sử dụng máy ở ngoài trời.

2. CPU

Được biết tới với tên gọi thông dụng hơn là chip, CPU hiện tại trên thị trường dành cho laptop có 2 loại chính tới từ Intel và AMD. Phân tích một chút về Intel trước bởi dòng CPU của "đội xanh" tỏ ra phổ biến và được nhiều người dùng biết tới hơn cả.

Nếu các bạn muốn một sử dụng một chiếc laptop mạnh mẽ, hãy lựa chọn từ Core i3 trở lên. Nhưng để sử dụng lâu dài và có hiệu suất mạnh mẽ hơn, tôi vẫn khuyên bạn lựa chọn Core i5 hoặc Core i7.
intel-10th-gen-core-lineup-jpg.10173
Ngoài ra, các dòng CPU của Intel đã phát triển đến thế hệ thứ 10, vậy nên để không bị lạc hậu, chúng ta hãy lựa chọn những chiếc laptop có CPU Intel từ thế hệ 9 trở về sau.

Cuối cùng, thì tùy theo mục đích sử dụng mà CPU Intel cũng có 2 dòng chính, một là U (Ultra Saving - Tiết kiệm điện năng) và hai là H (High Performance - Hiệu suất cao).

Với những người mua laptop về với mục đích làm đồ họa, chỉnh sửa video hay chơi game thì lựa chọn dòng H là tối ưu nhất, còn với đa số người dùng thông thường để học tập, làm việc văn phòng thì chỉ cần chọn dòng U là đủ.
Quay trở lại với CPU AMD thì đây là cái tên ít phổ biến hơn nhưng vẫn có một ưu điểm lớn so với Intel chính là giá thành rẻ hơn và hiệu suất thì cũng ngang ngửa với các dòng Core i. Nếu mức tài chính chưa cho phép thì bạn có thể chuyển sang lựa chọn CPU của AMD và dòng Ryzen của AMD cũng chỉ có một số rất ít mẫu nên bạn chọn Ryzen 3 hay Ryzen 5 hoặc Ryzen 7 đều được.

3. RAM

• Nếu bạn chỉ dùng laptop với nhu cầu văn phòng thì 4GB RAM là quá đủ.
  • Còn với game thủ, những người làm đồ họa thì con số RAM 16GB trở lên mới chỉ vừa đủ.

4. Card đồ họa rời

Thứ này chắc chắn chỉ những game thủ với người làm đồ họa cần quan tâm mà thôi. Và gợi ý của mình đó là nên lựa chọn dòng GTX 1650 trở lên để xài nhé.

5. Ổ cứng

Bây giờ hiện tại giá của ổ cứng SSD đã rẻ hơn rất nhiều và phổ biến hơn trước, vậy nên các bạn nên chọn lựa những chiếc laptop đã có sẵn trong mình loại ổ cứng SSD. Còn dung lượng thì từ 128GB trở lên là ổn rồi, chúng ta có thể tận dụng thêm dung lượng từ các cloud lưu trữ trên mạng. Nếu bạn có nhu cầu lưu trữ lớn hơn, bạn có thể mua cho mình một chiếc ổ cứng di động 1TB để xài.

6. Các yếu tổ nhỏ lẻ khác

• Bàn phím: Tùy theo nhu cầu sử dụng mà bạn nên lựa chọn những bàn phím có độ nảy cao, cảm giác gõ tốt để sử dụng lâu dài.
  • Đèn nền bàn phím: Giúp bạn nhìn thấy và gõ chính xác bàn phím khi sử dụng trong môi trường thiếu sáng.
  • Bàn di chuột: To, rộng, khả năng vuốt chạm nhanh nhạy và đa cử chỉ sẽ cho bạn xài thoải mái hơn.
  • Các cổng kết nối: Trước khi mua bạn nên xem kỹ chiếc máy có đủ cổng kết nối mà bạn cần xài không, nếu không thì các loại adapter chuyển đổi sẽ là thứ mà bạn cần phải mua thêm đấy.
20190521-MG-0900-1558469187.jpg?w=1200&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=W00eAlfdCV5Af99e2xvXFQ
  • Cảm biến vân tay hoặc mống mắt: Để nâng cao độ bảo mật cho laptop của bạn, giúp mở khóa nhanh hơn mà không cần nhập mật khẩu.
  • Loa ngoài: Nếu bạn là người thích nghe nhạc thì bạn nên quan tâm tới loa ngoài của chiếc máy, bởi đa số loa của laptop sẽ nghe không đã tai bằng dàn loa xịn đâu.
  • Khả năng tản nhiệt tốt: Nếu bạn không thể biết chắc được nó có tốt hay không, hãy thử hỏi những người đã từng sử dụng, hoặc đơn giản hơn là xem Review về sản phẩm này luôn.
Các thông số mà mình nêu trong bài viết là tiêu chuẩn "tối thiểu" để bạn có thể lựa chọn cho mình một chiếc laptop văn phòng tốt, bền, đẹp để sử dụng lâu dài từ 5 - 6 năm tới.

Và mức giá cho những chiếc máy này sẽ vào khoảng từ 15 triệu trở lên. Nếu bạn có một dự định đầu tư một chiếc laptop để sử dụng lâu dài thì đó sẽ là một số tiền xứng đáng với những gì bạn bỏ ra. Ngoài ra, các bạn có những góp ý, nhận xét gì hay cần phải thêm tiêu chí nào khi lựa chọn laptop thì hãy để lại chia sẻ ở mục bình luận bên dưới.

Nguon:Thegioididong

Last edited:

Facebook Comment