HIỂN THỊ FPS, THÔNG SỐ HOẠT ĐỘNG CỦA PHẦN CỨNG

Vũ Hoàng

Zen Master
22/4/20
206
108
43
23
Theo dõi phần cứng và theo dõi FPS (frame per second, số khung hình trong một giây) có thể gọi là thói quen của 1 số người, 1 số game thủ và trong đó có mình, thật sự mình lúc nào cũng cần bật fps khi chơi game và mình cũng test máy nhiều nên việc hiển thị các thông số rất cần thiết đối với mình. Vì nó sẽ cho biết máy bạn đang hoạt động thế nào, game có lag giật không, có thể quản lý được khả năng làm việc của máy. Nên hôm nay mình sẽ cho gửi đến cho các bạn 1 vài phương pháp để hiển thị FPS và thông số máy, mặc định có trong windows cũng như 1 vài app bên thứ 3.

XBOX GAME BAR

Trước hết là phần mềm có sẵn trong windows 10 nha. Đó là Xbox Game Bar. Để mở phần mềm có nhiều cách nha: bạn có thể gõ tìm "xbox game bar" trong search box (ô tìm kiếm ở thanh taskbar) hoặc kiếm xbox game bar trong mục start hoặc gõ tổ hợp phím windows+G, giao diện của xbox game bar sẽ hiện ra. Và Xbox game bar cũng có hỗ trợ khá nhiều thứ như quay màn hình, chụp màn hình, chỉnh audio và quan trọng nhất mình muốn nói ở đây là phần hiển thị hoạt động của phần cứng và fps (performance).
screenshot-11-min-jpg.10365
Để cho phần performance hiển thị song song với game thì bạn nhấn nút ghim là phần performance sẽ ghim vào màn hình game của bạn.
inkedscreenshot-11-min_li-jpg.10364

MSI AFTERBURNER

MSI afterburner là 1 trong những phần mềm thường được dùng nhất, ngoài việc người dùng hay dùng để hiển thị thông số fps hoặc phần cứng đang sử dụng thì còn được dùng để điều khiển GPU (xung, tốc độ quạt), nhưng mình chỉ tập trung vào việc hiển thị fps, thông số phần cứng đang hoạt động. Vì đây là phần mềm của bên thứ 3 nên để có phần mềm thì bạn phải tải và cài vào máy trước nha. Và đây là link tải nha https://www.msi.com/page/afterburner . Khi cài đặt xong, các bạn mở msi afterburner lên, có giao diện như dưới đây, các bạn chọn setting (hình bánh răng).
2019-01-08_161518-png.10353

Cửa sổ setting hiện lên, các bạn chọn monitoring.
2019-01-08_161555-png.10354

Ở mục "Active hardware monitoring graphs" sẽ hiển thị các mục có thể hiển thị khi bạn chơi game. Bạn chọn mục cần hiển thị xong bạn chọn "Show in On-screen display" nha.
2019-01-08_161747-png.10355

Nếu hiển thị là "in OSD" thì bạn đã thành công rồi. Bạn chỉ việc APPLYOKAY. Vào game là bạn sẽ thấy hiển thị nha.

GEFORCE EXPERIENCE

Phương pháp này chỉ phù hợp cho các bạn có xài các sản phẩm của Nvidia thôi nha. Geforce experience chỉ có thể hiển thị FPS, không thể hiển thị thông số phần cứng đang hoạt động, ngoài hiển thị FPS thì app còn có thể hiển thị comment, người tương tác. Bên cạnh đó app còn có thể giúp bạn update driver card màn hình nhanh nhất và tốt nhất, hỗ trợ các bạn chụp màn hình, quay màn hình, highlight. Để có được Geforce experience thì bạn cần tải và cài. Và đây là link tải https://www.nvidia.com/en-us/geforce/geforce-experience/ . Khi tải và cài xong thì bạn mở app lên, chọn vào phần setting
capture-png.10359
tiếp đến bạn gạt công tắt bật cho phần IN-GAME OVERLAY, chọn tiếp vào nút setting hoặc sau này bạn có thể bỏ qua các bước trên và nhấn tổ hợp phím Alt+Z.
capture-1-png.10360

Bạn chọn tiếp phần "HUD layout".
screenshot-5-png.10361
Để có thể hiển thị FPS, bạn chọn mục "FPS counter" và sau đó là chọn vị trí bạn muốn hiển thị.
screenshot-8-png.10362
Ngoài ra, bạn muốn hiển thị thêm mục nào bạn chọn mục đó và chọn vị trí hiển thị. Xong, bạn nhất chọn BACK, và DONE, thế là bạn có thể mở game và trải nghiệm.

AMD RADEON SETTING/AMD RADEON SOFTWARE

Đã có phần mềm cho nhà Nvidia thì đây sẽ là phần mềm dành cho nhà AMD, không hãng nào bỏ rơi bạn hay để bạn thiệt thòi đâu. Phần mềm của nhà AMD nhỉnh hơn của Nvidia là có thể hiển thị được cả thông số hoạt động của phần cứng.

AMD RADEON SETTING

Bạn bật AMD RADEON SETTING bằng cách search "AMD RADEON SETTING" vào search box hoặc click chuột phải vào màn hình desktop, chọn AMD Radeon setting. Giao diện AMD radeon setting hiện lên, chọn tab ReLive, bạn gạt công tắt mục relive lên, xong chọn mục “Toggle Toolbar Hotkey”.
fps-counter-amdrelive-2-png.10356

Sau đó, bạn chọn tab Performance, mở mục Metric Options, gạt công tắt Show Metrics lên.
fps-counter-amdrelive-3-png.10357

Bạn thu gọn mục metric options, sau đó chọn mục Select Metrics, bật công tắt các mục bạn muốn hiển thị, thế là xong.
fps-counter-amdrelive-4-png.10358

AMD RADEON SOFTWARE

Đây là phần mềm mới từ nhà AMD, thật ra cách xài cũng khá giống với AMD radeon settings, thậm chí app còn cho bạn tinh chỉnh sâu hơn về việc hiển thị như vị trí hiển thị, độ to nhỏ, độ trong suốt. Đầu tiên bạn mở AMD radeon software lên, giao diện sẽ như thế này.
1-png.10370
Bạn chọn tab Performance.
2-png.10372
Để hiển thị được thông số, bạn gạt công tắc Metrics Overlay.
screenshot-17-_li-jpg.10373
Để điều chỉnh vị trí khung hiển thị, bạn chọn kí hiệu ngôi sao 4 cánh kế bên nút Metrics Overlay.
screenshot-20-_li-jpg.10374
Để chỉnh kích thước bạn nhấn nút 3 chấm,
screenshot-21-_li-jpg.10375
sau đó chọn metrics setting,
screenshot-16-_li-jpg.10376
và tinh chỉnh theo ý mình ở phần performance.
screenshot-19-_li-jpg.10377

Mình mong bài viết của mình hữu ích và giúp đỡ các bạn 1 phần nào đấy trong quá trình trải nghiệm

Last edited:

Facebook Comment