Cách Uninstall Drivers trên Windows

nam.vu.frl nam.vu.frl
Như anh em đã biết, driver đóng vai trò vô cùng quan trọng, có nhiệm vụ là cầu nối trung gian giữa phần cứng tương ứng với chúng và hệ thống máy tính. Thông thường, anh em ít khi nào sẽ cần phải “động chạm” đến driver. tuy nhiên, trong một vài trường hợp, việc gỡ hoặc cập nhật driver là phương án tối ưu nhất để đảm bảo máy móc của anh em hoạt động tối ưu và hiệu quả nhất. Trong bài viết lần này, hãy cùng mình tìm hiểu thêm về lí do cũng như cách thức mà chúng ta có thể tự mình gỡ cài đặt driver nhé.​

Tại sao chúng ta cần phải gỡ driver?

Nếu như máy của anh em đang hoạt động hoàn toàn bình thường thì tất nhiên, chúng ta chả việc gì phải động đến đám driver đó cả, cùng lắm thì chỉ cần cập nhật chút thôi. Mặc dù thế nhưng vẫn có 2 trường hợp đặc biệt chúng ta sẽ cần phải gỡ hoàn toàn thay vì chỉ cập nhật driver.​
  • Driver không sử dụng: việc xóa bỏ một driver không cần đến là một cách hiệu quả để anh em có thể dọn dẹp hệ thống của mình, giải phóng không gian lưu trữ và thực hiện những tác vụ khác. Bên cạnh đó anh em còn tránh được rủi ro xung đột driver trong tương lai.​
  • Driver bị hỏng: Khi máy của anh em gặp lỗi liên quan đến phần cứng thì việc xóa bỏ và cài đặt lại driver cũng là một cách vô cùng hiệu quả. Kể cả anh em có thử cập nhật driver cũ nhưng chỉ bằng cách xóa đi cài lại thì mới có thể khắc phục được lỗi đó. Nếu đã thử hết nhiều cách nhưng vẫn gặp lỗi thì có lẽ driver chính là chốt chặn cuối cùng đấy.​

Những cách để gỡ cài đặt driver trên Windows

Add or remove programs
Đây chính là cách đầu tiên mà chúng ta có thể nghĩ tới khi anh em muốn ngưng sử dụng một phần mềm nào đó và loại bỏ nó khỏi máy của mình.​
  1. Nhấn phím Windows​
  2. Nhập “add or remove”​
  3. Chọn Add or remove programs​
  4. Tìm driver mà anh em muốn gỡ, khi đã tìm thấy, click nút Entry​
  5. Chọn Uninstall​
  6. Thực hiện các bước còn lại để hoàn tất việc xóa bỏ driver​

Device Manager

Đây là một tiện ích của Windows giúp anh em có thể sử dụng để cập nhật, gỡ bỏ và cài đặt lại driver của mình​
  1. Ấn tổ hợp Windows + X​
  2. Chọn Device Manager​
  3. Mở rộng mục thiết bị tương thích với driver mà anh em muốn gỡ​
  4. Chuột phải và chọn Uninstall Device​
  5. Click chọn “Uninstall Driver Software for This Device”​
  6. Click Uninstall​

Hãy nhớ rằng việc xóa trình điều khiển có thể sẽ ngăn các thiết bị liên quan hoạt động. Anh em đừng bao giờ nên xóa chúng trừ khi đã sẵn sàng xóa chúng hoặc chuẩn bị sẵn driver mới.​

Disk Cleanup

Anh em cũng có thể gỡ bỏ hoàn toàn những driver cũ bằng Disk Cleanup. việc này sẽ giúp dọn dẹp bớt những driver từ lâu anh em đã không cần dùng đến.​
  1. Nhấn tổ hợp Windows + R​
  2. Nhập cleanmgr và Enter​
  3. Chọn ổ đĩa chứa hệ thống của anh em (thường là ổ C)​
  4. Chọn OK​
  5. Chọn Clean Up System Files​
  6. Kiểm tra chắc chắn rằng đã tick vào Driver Packages nha anh em​
  7. Nhấn OK để hoàn tất​

Sau khi hoàn tất quá trình dọn dẹp anh em sẽ không thể lấy lại những driver đã gỡ, tuy nhiên với việc này, không chỉ driver mà còn nhiều file rác dư thừa cũng sẽ được dọn dẹp ra khỏi máy tính của anh em, giúp giải phóng dung lượng kha khá đấy.​

Trên đây là một số cách anh em có thể tham khảo để có thể tự mình gỡ cài đặt driver nếu cần mà mình muốn chia sẻ với anh em. Tuy nhiên, hãy cẩn trọng trong từng bước vì chỉ một sơ suất nhỏ cũng có thể khiến máy của anh em… gặp bác sĩ đấy.​

Mong rằng bài viết này sẽ có ích đối với anh em. Nếu anh em có thắc mắc hay góp ý thì hãy để lại dưới bình luận giúp mình nhé!​

Last edited:

Facebook Comment