ĐÁNH GIÁ ROG STRIX GT15 2022 - " SÁT THỦ" MỌI TỰA GAME PC

KhangtranNew KhangtranNew
Lúc trước mình dùng laptop gaming để chơi game nhưng mình cảm thấy nó không sướng và không được trải nghiệm nhiều game có cấu hình mạnh. Vì là một người thích game, mình muốn tìm kiếm một máy vừa phù hợp với khả năng tài chính và đã cái đam mê của mình nên mình quyết định tậu một con PC đồng bộ để thay cái laptop này. Mình đã tìm kiếm và nghiên cứu nhiều loại PC khác nhau nhưng chưa thấy cái nào ưng ý với mình. Có những máy rất mạnh nhưng giá thành lại khủng và ngược lại nên chưa thể quyết định.​

Nhưng một vài ngày trước, mình được giới thiệu bởi anh bạn thân là ASUS mới ra mắt một mẫu PC mới có tên là ROG STRIX GT15 2022 vừa có trang thiết bị vừa hiện đại vừa có cấu hình cực mạnh mà giá cả thì lại phải chăng phù hợp với những người có thu nhập trung bình như mình. Thế là mình quyết định mua con máy này về và kết quả là vượt ngoài sự mong đợi của mình.​

rog-strix-gt15-2022-1-jpg.15927

Theo góc nhìn của mình thì đây sẽ là một “sát thủ” trên mọi game PC. Để cho anh em hiểu rõ hơn lý do tại sao mình gọi nó như vậy thì cùng mình đi vào chi tiết về trang thiết bị và tính năng của nó.​

BỘ XỬ LÝ “KHỦNG” INTEL CORE THẾ HỆ THỨ 12

Đầu tiên, từ thông tin của ASUS thì ROG STRIX GT15 2022 là bộ máy tính gaming đầu tiên tại Việt Nam được trang bị bộ xử lý Intel Core thế hệ 12. Đây là một điều thú vị mà mọi game thủ đang mong đợi. Mình cũng vậy. Bởi vì con chip thế thứ 12 này là một công nghệ mới của Intel được tích hợp Scheduling có tên gọi là Thread Director. Chức năng chính của nó là hỗ trợ xuyên suốt cho các lõi và các luồng có thể hoạt động liền mạch với hệ điều hành và giúp hệ điều hành đưa đúng luồng vào đúng lõi và đúng thời điểm. Với tính năng mới này thì quá trình chơi game của mình trên ROG STRIX GT15 2022 đã trở nên mượt mà và dễ dàng chiến thắng hơn bao giờ hết.​

rog-strix-gt15-2022-2-jpg.15929

Thêm vào đó, một điều đáng chú ý nữa trên bộ gaming PC này là nó được chạy trên hệ điều hành Windows 11 giúp cho mình được trải nghiệm nhiều tựa game mới và chất lượng. Vì tính năng của nó là hỗ trợ auto HDR mở được đến 1000 tựa game DirectX 11 và DirectX 12 lên dải động cao và những trò chơi đầy chất lượng cao khác trên Xbox.​

CARD ĐỒ HỌA SIÊU MẠNH GEFORCE RTXTM 3070

Về Card đồ họa, ASUS sử dụng Card NVIDIA GeForce RTX™ 3070, 16GB RAM, 512GB SSD PCIe 4.0 giúp cho "sát thủ" trở nên linh hoạt và nhạy bén hơn. Từ đó, mình có thể chơi mọi game phổ thông hiện nay với khả năng thể xử lý một cách tốt nhất. mình nghĩ đây cũng sẽ là một điểm cộng lớn đối với những anh em game thủ thích thử sức và chiến thắng những game mới hiện nay. Ngoài việc chơi game ra thì nó còn hỗ trợ mình xử lý hiệu quả những công việc chính hàng ngày có tính phức tạp cao như biên tập video, đồ họa 2D/3D và dựng hình.​

220610-asus-rog-strix-gt15-2022-g15cf-2_resize-680x365_c-jpg.15930

Một điều đặc biệt nữa mà mình thích ở máy này là tính năng hỗ trợ DDR5 và DDR4. Nó giúp mình trở nên linh hoạt trong việc thực hiện nhiều nhiệm vụ cùng lúc mà không bị đứng hay load chậm gì cả. Mình có thể mở một lúc rất nhiều tab như vừa chơi game, vừa nhắn tin trên mạng xã hội và vừa thực hiện các tác vụ đồ họa nặng mà máy vẫn hoạt động một cách mượt mờ và trơn tru.​

WIFI -6 KHÔNG DÂY CAO CẤP

Wifi -6 không dây đã giải quyết được những vấn đề của mình về đường truyền mạng trong quá trình chơi game. Mình thường chơi game vào buổi tối nhưng kết nối mạng xung quanh khu vực nhà mình thường không mạnh và dễ bị nhiễu gây cho mình một cảm giác khó chịu và bực tức vì đang chơi thì cứ hay bị đứng và mất kết nối. Việc có Wifi-6 đã giúp "Sát thủ" ROG Strix GT15 2022 này có tốc độ nhanh hơn, dung lượng lớn hơn và hiệu suất năng lượng được cải thiện tốt hơn so với các kết nối không dây trước đây. Giờ đây mình có thể chơi game với một tâm trạng thoải mái và việc chiến thắng game đã trở nên dễ dàng.​

THIẾT KẾ MANG TÍNH MẠNH MẼ VÀ CHIẾN THẮNG

Mình rất ngạc nhiên về bề ngoài của ROG Strix GT15 2022 vì nó có kích thước gọn gàng và vừa vặn hơn những PC thông thường khác. Nó không chiếm nhiều không gian khi đặt tại phòng làm việc mình. Mặt dù thiết kế của nó hơi nhỏ nhưng nó lại cực kỳ chắc chắn và bền bỉ khó mà có thể bị xê dịch khi va chạm. Đặc biệt, phía dưới bên trái của khung gầm có các lỗ thông hơi giúp làm mát bên trong máy khi sử dụng hàng giờ liên tục.​

220610-asus-rog-strix-gt15-2022-g15cf-4_resize-jpg.15931

Một điểm cộng nữa mà mình dành cho thiết kế sáng tạo của ROG Strix GT15 2022 là hệ thống đèn LED REG vì trông nó vừa hiện đại và vừa trẻ trung rất phù hợp với tính cách sáng tạo của mình. Đặt biệt với tính năng Asus Aura Sync, mình có thể thực hiện đồng bộ, điều khiển ánh sáng như màu đèn hay hiệu ứng nhấp nháy của LEG REG theo sở thích riêng của mình.​

TỔNG KẾT

Theo mình, với những trang bị và tính năng trên thì ROG Strix GT15 2022 sẽ là một “sát thủ” vừa mạnh mẽ vừa linh hoạt trong mọi tựa game PC. Về mặt giá cả thì đây là bộ máy PC gaming hạng trung với 2 mức giá khác nhau tương ứng cho 2 phiên bản tùy vào khả năng và nhu cầu của mỗi người là:​

● Intel® Core™ i5-12400F, NVIDIA® GeForce RTX™ 3060Ti có mức giá 37.990.000 VNĐ​

● Intel® Core™ i5-12400F, NVIDIA® GeForce RTX™ 3060Ti có mức giá 45.990.000 VNĐ​

Về dịch vụ, mình cực kỳ thích điều này ở ASUS vì chiếc PC ROG Strix GT15 2022 được công ty bảo hành lên đến 2 năm và tận nơi. Giờ đây mỗi lần hư một linh kiện gì đó trong máy mình không cần phải tháo ra và đem đến nhà cung cấp để bảo hành vì với dịch vụ của ASUS, mọi trục trặc gì về ROG Strix GT15 2022 đều được giải quyết tận nhà mà không cần phải đem từng linh kiện ra hay bưng nguyên PC đi bảo hành.​

Last edited:

Facebook Comment