Vì sao sinh viên nên chọn ASUS VIVOBOOK 14X OLED?

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Vì sao tiêu đề mình lại đặt “sinh viên” chứ không phải một nhóm sinh viên nào cụ thể? Thứ nhất là đối với sinh viên các nhóm ngành mình đã có bài tổng hợp laptop cho mọi người tham khảo rồi. Mình sẽ ghi chi tiết ở cuối bài viết này nhé. Và thứ hai, ASUS Vivobook 14X OLED là dòng laptop “sinh ra” để dành cho sinh viên. Nó có những đặc điểm có thể đáp ứng nhu cầu của hầu hết sinh viên nói chung. Cùng tìm hiểu với mình nhé!

CẤU HÌNH MẠNH, ĐÁP ỨNG MỌI TÁC VỤ

Có thể bạn đã biết, đó là CPU như là bộ não của máy tính bởi nó điều khiển và chi phối hầu hết các thuật toán giúp máy tính của bạn hoạt động. Vì vậy, CPU càng mạnh, càng hiện đại thì máy chạy càng mượt và xử lý được nhiều tác vụ, bao gồm cả tác vụ nặng.​

ASUS Vivobook 14X OLED được trang bị chip Intel Core i5-12500H đầy mạnh mẽ. Thấy ngờ ngợ điều gì đúng không nào? Đúng vậy, đây là con chip thường được thấy trong các laptop gaming mọi người ạ. Trong khi những đối thủ trong cùng phân khúc giá chỉ sử dụng vi xử lý Intel Core thế hệ 12 dòng U-Series (TDP 15W) hoặc P-Series (TDP 28W) thì ASUS chơi hẳn i5-12500H (TDP 45W).​

unnamed-png.17088
ASUS Vivobook sở hữu chip Intel Core rất mạnh
Thế nên các anh em dù chỉ dùng laptop để gõ word, excel hay làm đồ họa thì chiếc laptop này vẫn đảm đương tốt hơn các dòng ultrabook khác nhé.​

RAM TỐC ĐỘ CAO VÀ CÓ THỂ NÂNG CẤP

RAM là đơn vị lưu trữ dữ liệu tạm thời trong khi CPU đang xử lý. Thông số RAM trong laptop sẽ quyết định việc hệ thống của bạn có thể chạy nhiều ứng dụng hơn và đảm bảo ứng dụng luôn chạy mượt mà. Hiện nay với nhu cầu học tập và làm việc nhiều hơn, sinh viên thường có xu hướng chọn laptop có RAM 8GB hoặc 16GB để có thể sử dụng lâu dài mà không mất thời gian đi nâng cấp.​

unnamed-1-png.17089
Người dùng có thể nâng cấp RAM nếu muốn

ASUS Vivobook 14X OLED được trang bị RAM 8GB. Chính vì vậy mình muốn lưu ý mọi người rằng card đồ họa của em laptop này mới chỉ dừng ở ultra HD thôi và khi đó hiệu năng đồ họa của nó sẽ giảm khoảng 20-30% so với thực lực vốn có của nó. Tuy nhiên, em laptop này có hỗ trợ nâng cấp với 1 khe RAM rời và nâng cấp SSD.​

MÀN HÌNH OLED CHÂN THỰC, SẮC NÉT

Đây rồi! Đây chính là điểm sáng nhất của em laptop này khi sở hữu màn hình đẹp nhất trong phân khúc. Dù bạn học ngành nào thì mình cũng khuyên là nên chọn những chiếc laptop có màn hình tốt để có thể đem lại trải nghiệm sử dụng máy tốt nhất vì chúng mình thường xuyên phải nhìn vào màn hình mà đúng không? Các anh em thì thỏa mãn con mắt khi chơi game còn chị em chúng mình cũng phải thỏa mãn con mắt để xem phim chứ.​

unnamed-2-png.17090
Chiếc laptop sở hữu màn hình OLED độ phân giải 2.8K

Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone. Khi xem phim, mình thấy các tone màu sáng như cam, đỏ được thể hiện rất rực rỡ. Đối với những phim tone màu tối thì những thì những khoảng tối hiển thị rất tốt, độ tương phản cao.​

THỜI LƯỢNG PIN KHỦNG

Pin là thiết bị đảm bảo cung cấp điện cho máy tính xách tay hoạt động. Các bạn nên chọn các laptop có 3 4 cell pin để bảo đảm laptop hoạt động lâu mà không hết pin giữa chừng.​

unnamed-3-png.17091
Chiếc sạc nhỏ gọn của ASUS Vivobook 14X OLED

Trong phân khúc tầm trung, trong khi các đối thủ sử dụng pin dao động ở mức 50Whrs thì em này được trang bị pin lên tới 70Whrs. Khi bật sáng hết màn hình và làm các tác vụ hàng ngày thì em nó sẽ sử dụng được trong khoảng 4 tiếng. Còn khi giảm sáng đi và làm các tác vụ hàng ngày thì em nó sẽ sử dụng được tới 5 tiếng đồng hồ nha. Phải nói rằng trong phân khúc tầm trung này thì Vivobook 14X OLED A1403 có một dung lượng pin lớn.​

BÀN PHÍM CÓ KHẢ NĂNG KHỬ KHUẨN

Hãy lựa chọn những bàn phím không bị trũng phím bởi gõ nhiều trên bàn phím ấy thì sẽ rất mỏi tay. Em laptop này sở hữu bàn phím mới nhất của nhà ASUS - Ergosense Keyboard - có độ nảy và hành trình phím 1.4mm tối ưu được tính toán với độ chính xác tinh chỉnh, khoảng cách phím 19.05 mm như trên máy tính để bàn đem đến cho người dùng một trải nghiệm gõ phím tốt nhất. Numberpad 2.0 tích hợp với touchpad sẽ cực kỳ tiện lợi đối với bạn nào thường xuyên phải làm việc với các con số.​

unnamed-4-png.17092
Chiếc bàn phím đậm chất công nghệ

ASUS thấu hiểu sinh viên ghê! Đã bao giờ bạn vừa đánh máy vừa lấy tay bốc đồ ăn chưa? Vivobook 14X OLED A1403 có một điểm cải tiến mà mình cực kỳ tâm đắc đó là bàn phím có sử dụng công nghệ khử khuẩn và công nghệ này có độ bền trong khoảng 2 năm. Ngoài ra em này còn có cảm biến vân tay tích hợp tại nút nguồn cho phép người dùng mở máy nhanh chóng hơn và tăng tính bảo mật cho thiết bị.​

CỔNG KẾT NỐI ĐA DẠNG

Đây có vẻ là yếu tố không mấy người quan tâm nhưng thực ra nó lại rất quan trọng đó nha. Vì là sinh viên chúng mình rất hay phải thuyết trình trước lớp hay thuyết trình về các dự án, chính vì vậy cần có một chiếc laptop được trang bị đầy đủ cổng kết nối để thuận tiện nhất khi làm việc bởi rất nhiều máy phải có dây đổi nguồn mới có thể kết nối với máy chiếu được cơ.​

unnamed-5-png.17093
Vivobook 14X OLED được trang bị đầy đủ cổng kết nối

Ở bên trái của em này là 1 cổng sạc dạng tròn, cổng HDMI, 2 cổng USB-A 3.2, 1 cổng USB-C và 1 jack âm thanh 3.5. Còn ở bên trái có cổng USB-A, hệ thống đèn báo và khe thoát nhiệt. Anh em cứ yên tâm mang đi học, đi làm siêu tiện luôn nhé.​

GIÁ THÀNH HỢP LÝ

Là một chiếc laptop dành cho sinh viên với cấu hình mạnh, màn hình OLED độ phân giải khủng và rất nhiều tính năng tiên tiến nhưng em Vivobook 14X OLED A1403 lại có giá thành cực kỳ phải chăng, chỉ khoảng 19 triệu đồng. Rất đáng để trải nghiệm đúng không nào?​

Trên đây là những tiêu chí mình cho rằng em laptop này đã có thể đáp ứng phù hợp với nhu cầu của sinh viên. Bên cạnh đó, nếu bạn là sinh viên ngành Sư phạm, bạn có thể tham khảo laptop tại đây. Nếu bạn là sinh viên ngành Kinh tế, hãy xem tại đây. Bạn đang học Thiết kế, hãy tham khảo tại đây nhé. Cảm ơn mọi người đã đọc đến đây. Mong là bài viết sẽ giúp ích cho mọi người.​

Nguồn ảnh: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment