[ĐÁNH GIÁ HIỆU NĂNG] ASUS VivoBook A415EA: Hiện đại vượt bậc với chip Tiger Lake thế hệ thứ 11 và Intel Optane 32GB (H10)

nguyenhung9x nguyenhung9x
Không chỉ mang đến sự thay đổi về thiết kế tổng thể, ASUS VivoBook A415EA (EB353T) còn tạo nên cú hit với chip Intel Tiger Lake thế hệ thứ 11. ASUS đã mang đến sự đột phá trên dòng laptop văn phòng và đây là cái mà người dùng mong mỏi bấy lâu. Bạn muốn tìm hiểu chiếc laptop này không? Cùng xem qua bài đánh giá chi tiết ASUS VivoBook A415EA nhé.

Đột phá với Intel Core i3-1115G4 Tiger Lake Gen 11 trên ASUS VivoBook A415EA

Chắc các bạn đang rất nôn nóng muốn khám phá hiệu năng của chiếc ASUS VivoBook A415EA này rồi đúng không nào. Bản thân mình đã dành ra một tuần để trải nghiệm và cảm thấy hiệu năng mà chiếc laptop này mang lại sẽ khiến bạn không thất vọng. Để mình tóm tắt nhanh thông số phần cứng cho các bạn xem nhé:
  • Màn hình 14 inch, Full HD, tấm nền IPS LCD.
  • CPU: Intel Core i3-1115G4 Tiger Lake.
  • RAM: DDR4 GB (On Board).
  • Ổ cứng: Intel Optane 32GB (H10) + SSD 512 GB M.2 PCIe, hỗ trợ khe cắm SSD M.2 PCIe.
  • Card đồ họa rời: Intel UHD Graphics.
Không cần phải bàn quá nhiều khi điểm ấn tượng nhất ở cấu hình phần cứng ASUS VivoBook A415EA chính là CPU Tiger Lake hoàn toàn mới. Chỉ vừa được ra mắt vào tháng 9 nay thôi, thế nhưng ASUS đã kịp thời hợp tác với Intel và mang con chip thế hệ thứ 11 này lên đứa con tinh thần dòng ASUS VivoBook. Mình có thể khẳng định rằng Intel Core i3-1115G4 sẽ không làm bạn thất vọng. Để mình cho bạn xem kết quả điểm CPU, hiệu năng của chiếc máy qua các phần mềm chấm điểm:
  • Geekbench 5: Lõi đơn đạt 612 điểm, đa lõi đạt 1.409 điểm, hiệu năng đạt 5.536 điểm.
  • Cinebench: Hiệu năng CPU đạt 764 điểm.

Với số điểm hiệu năng hơn 5 ngàn trên Geekbench 5, mình đã cảm thấy rất tự tin trải nghiệm các tác vụ văn phòng như Office và sự thật đúng như mình mong đợi. Trong thời gian này mình phải làm đồ án rất nhiều và cần dùng cả Word song song với Powerpoint. Khá hài lòng đấy khi mình dễ dàng mở nhiều tệp Word và xử lý cùng một lúc, đồng thời mở thêm 10 tab Chrome để xử lý công việc trên Google Trang tính và Google Drive.

Bên cạnh đó, mình còn sử dụng thêm một số phần mềm Adobe phục vụ cho công việc, chẳng hạn như Photoshop và Lightroom. Trước hết nói về tốc độ mở app thì rất nhanh và mình chỉ đợi chưa tới 10 giây, riêng những tác vụ nhẹ như Excel, Powerpoint hay Word thì chưa tới 3 giây nữa.
Còn nói về khả năng xử lý mượt tác vụ thì bạn cứ yên tâm nhé. CPU Intel Core i3-1115G4 sẽ khiến bạn hài lòng với mức giá đã bỏ ra cho một chiếc laptop có giá chưa tới 15 triệu đồng. Tuy nhiên, do RAM chỉ 4 GB nên trang web đang sử dụng dễ bị load mất. Nếu trong một khoảng thời gian ít sử dụng thì tab Chrome sẽ bị load và mất dữ liệu đang xài đấy.
ASUS VivoBook A415EA được trang bị ổ cứng Intel Optane 32GB (H10) + SSD 512 GB M.2 PCIe và đây sẽ là một trong những yếu tố cần thiết cho dân văn phòng. Việc lưu trữ tài liệu trên laptop rất quan trọng và với khối lượng tệp tin cập nhật liên tục, người dùng đều mong muốn một ổ cứng có không gian lớn và ASUS đã đáp ứng điều đó. Ngoài ra, hãng còn hỗ trợ khe cắm SSD M.2 PCIe nếu muốn mở rộng dung lượng. Để đo tốc độ đọc và ghi của ổ cứng, mình đã sử dụng Crystal Diskmark và thu được kết quả như sau:
  • Tốc độ đọc: 1.720 MB/s.
  • Tốc độ ghi: 1.023 MB/s.
Một trong những yếu tố ảnh hưởng ít nhiều đến khả năng hoạt động của CPU đó là tản nhiệt. Vậy liệu khả năng thoát nhiệt trên ASUS VivoBook A415EA có thật sự tốt?
Mình đã sử dụng phần mềm AIDA64 và thu được kết quả đo nhiệt độ CPU sau hơn 2 tiếng sử dụng liên tục là 66 độ C. Trong khoảng thời gian này, mình không chỉ sử dụng hơn 8 tab Chrome để làm việc mà còn mở thêm cả Photoshop. Với cường độ làm việc cao như vậy mà nhiệt độ chỉ 66 độ C thì quả là một sự đáng mừng rồi.

TỔNG KẾT

Và đó là tất cả trải nghiệm của mình khi trải nghiệm ASUS VivoBook A415EA. Mang trên mình một bộ áo mới cùng chip xử lý mới thế hệ thứ 11, VivoBook A415EA đã cho thấy được giá trị của mình trong phân khúc tầm trung và tự tin đối chọi với các đối thủ khác.

Last edited:
11/2/21
2
0
1
37
mình dùng usb cài lại win10 cho máy a415ea này nhưng ko thấy ổ đĩa để cài là sao bạn, giúp mình với

Facebook Comment