[Có ảnh] Hướng dẫn chi tiết up ROM Quốc tế cho ROG Phone 5 Nội địa, Root máy và Chuyển mã CN sang WW

15/3/21
8
3
3
30
Mình xin phép đăng bài mới để dành riêng cho các anh em low tech hoặc không rành về công nghệ nhưng vẫn có thể tự mình làm được mà không cần phải mang ra ngoài làm mất thời gian! Bài viết có sử dụng các tư liệu của @Phú© Anh và các anh em trong hội ROG PHONE NEW GR VN OFFICIAL trên Telegram

I. Chuẩn bị

• Google Android USB Driver
  • ADB Fastboot
  • ROM raw quốc tế cho ROG Phone 5
  • File AsusUnlock_1.0.0.7_210127_fulldpi.apk
  • File Root ROG Phone 5
  • Magisk-v22.0.apk
Để tiện cho anh em mình đã gom hết vào một file này và để các nguyên vật liệu vào đúng các thư mục của nó, anh em chỉ việc tải về và giải nén ra và dùng! Link Download - Google Drive

II. Vào việc

1. Đưa máy về Fastboot

IrfTbQf.jpg?1
Các bạn tắt nguồn điện thoại, sau khi máy đã tắt hẳn thì các bạn ấn tổ hợp phím Tăng âm lượng + Nút nguồn như trên ảnh!
9TUKOFl.jpg?1
Đợi một lúc máy sẽ hiện lên màn hình như thế này là ok! Sau đó các bạn dùng Cab đi kèm máy để kết nối với máy tính nhé! Nhớ là cắm vào cổng ở ngang hông chứ không phải cắm cổng dưới đít nhé! Sau khi cắm vào máy tính thì ở lần đầu tiên kết nối máy tính của bạn sẽ tự động cài 1 cái driver nhưng gần 30 năm cuộc đời mình chưa bao giờ thấy nó dùng được cả, nên chúng ta sẽ chuyển sang bước tiếp theo là cài Driver cho nó!

2. Cài Google Android USB Driver

SSpSWIG.jpg?1
Mở Device Manager trên máy tính
vQd3fpg.png?1
Bạn sẽ thấy có 1 cái Driver tên là Android ở mục Other devices có dấu ! (Đôi khi tên nó sẽ khác nhưng chắc chắn sẽ có dấu !, nếu không có cái nào có dấu ! thì bỏ qua bước này nhé các bạn)
8SDt2Yf.png?1
Các bạn click chuột phải vào nó rồi chọn Update driver thì nó sẽ ra một cái bảng như trong hình, các bạn chọn tiếp mục Browse my computer for drivers sau đó chọn tiếp Let me pick from a list ...
8mUkAvx.png?1
Chọn tiếp Show All Devices rồi chọn tiếp Have Disk...
MuFYhE2.png?1
Chọn đường dẫn tới thư mục ROG Phone 5\usb_driver_r13-windows\usb_driver vừa giải nén chứa file android_winusb rồi ấn Open
hOPR4PG.png?1
Hiện ra như hình thì các bạn ấn Next, nó sẽ ra tiếp 1 cái thông báo thì bạn chọn Yes
IqNLRv1.png?1
Như hình này là đã thành công!

3. Flash ROM WW

pQg9Qmt.png?1
Mở thư mục ROG Phone 5\WW_ZS673KS_18.0810.2101.95_M2.13.24.9-ASUS_1.1.46_Phone-user.raw và chạy fiile flashall_AFT
DZ1CEIF.png?1
Nó chạy như hình là ok rồi, chạy sẽ hơi mất thời gian, các bạn chịu khó đợi khoảng 5-10p nhé!
at0quQ7.png?1
Hai dòng cuối nạp hơi lâu các bạn chịu khó ngồi đợi, khi nào chạy xong nó sẽ hiện như này và tự động đóng cửa sổ lại!

BƯỚC TIẾP THEO NÀY RẤT QUAN TRỌNG NHÉ ANH EM, MÌNH FLASH HAI LẦN ĐẦU THẤT BẠI VÌ KHÔNG LÀM BƯỚC NÀY!
9TUKOFl.jpg?1
Lúc này nhìn qua điện thoại bạn sẽ thấy máy đang khởi động lại, lúc này bạn ngồi đếm từ 1 tới 8 (Quá tý cũng được, tại mình thích số 8 thôi) thì hay giữ nút nguồn để Tắt hẳn nguồn máy đi nhé, sau đó lại đưa máy vào Fastboot như ở đầu bài hướng dẫn!
ym6TfMj.jpg?2
Các bạn ấn Phím giảm âm lượng để nó tới chữ Recovery mode thì dừng lại sau đó ấn Phím nguồn để đưa máy vào recovery mode
gT9PSWJ.jpg?1
Chọn Wipe data/factory reset
V61461J.jpg?1
Chọn Yes
h9O4slA.jpg?1
Các bạn đợi vài giây nó sẽ chạy xong thì các bạn chọn Reboot system now
EqB2K8q.jpg?1
Chạy đi đái và vào hưởng thành quả!​

4. Root máy và chuyển mã CN sang WW

Xem chi tiết tại bài viết này: https://zentalk.vn/threads/huong-dan-chuyen-ma-sang-ww-quoc-te-cho-rog-phone-5-tencent.4622/

Last edited:
16/3/21
1
0
1
37
Đã theo hướng dẫn của bạn, xác nhận thành công

17/3/21
4
1
3
32
Sau khi up rom quốc tế thì sau này có update bằng OTA được không bạn?

26/11/20
4
0
1
36
em làm đúng hướng dẫn thì sau khi wipe all ở Recovery Mode thì nó treo như vậy 30p chưa xong, ai giúp giùm e, e flash lại 5 lần và làm theo từng bước rồi á. Em cảm ơn
z2399066505012_be92f6ecf688ce09844575f7a19544e6-jpg.13219

1/4/21
1
0
1
33
Hello. Asus rog phone 5 factory(engineer) firmware link?

10/4/21
2
0
1
21
em bị kẹt ở fastboot ko thoát ra đc giờ phải làm sao :((

9/9/21
1
0
1
29
alo bác cho hỏi up này có mất vân tay ko bác ơi