Cách sử dụng phần mềm quản lý Samsung Magician cho các ổ cứng SSD Samsung

nguyenhung9x nguyenhung9x
Chắc hẳn các bạn sau khi mua ổ Cứng SSD Samsung về thì đều nghe đến cái tên Samsung Magician. Vậy nó dùng để làm gì , hôm nay bài viết này sẽ giúp các bạn hiểu được nó.
samsung-magician-main-kv-pc.jpg?$ORIGIN_JPG$

SAMSUNG MAGICIAN LÀ GÌ?

Samsung Magician là một phần mềm quản lý ổ cứng mạnh mẽ của Samsung. Với các chức năng như: nhận biết SSD Samsung chính hãng, kiểm tra tốc độ, tối ưu hóa SSD, bảo mật dữ liệu,.. dành riêng cho sản phẩm của mình. Nếu các bạn đã mua ổ SSD Samsung thì không nên bỏ qua phần mềm này.

TẢI PHẦN MỀM NHƯ THẾ NÀO?

Công cụ Samsung Magician được hãng cung cấp miễn phí, bạn có thể tải về tại trang Samsung . Mình xin lưu ý là phần mềm này chỉ dành cho các ổ cứng SSD của Samsung như : 970 (EVO, PRO, EVO PLUS), 860 (EVO, PRO),... Và phần mềm này ko được dùng cho các hãng khác

GIAO DIỆN PHẦN MỀM VÀ CÁC TÍNH NĂNG

Dưới đây là giao diện chính của phần mềm:
Drive Details: Hiển thị các thông tin phiên bản của ổ cứng và tình trạng sức khoẻ + nhiệt độ
Performance Benchmark: đây là tính năng đánh giá hay nói dễ hiểu hơn là nó test tốc độ ghi của ổ cứng . Ví dụ hình dưới là mình test SAMSUNG EVO 860 500GB.
Performance Optimization: tính năng này sẽ hiển thị trạng thái kích hoạt của TRIM. Và đặc biệt Samsung trang bị vũ khí đặc biệt dành cho các ổ cứng SSD đó là chế độ RAPID MODE. RAPID sẽ dùng một phần bộ nhớ RAM để làm bộ đệm cho SSD. Giúp tăng tốc độ đọc, ghi cho SSD. Với một ổ cứng SSD SATA thông thường có tốc độ tối đa không quá 600MB/s, khi bật RAIPD mode tốc độ đọc ghi có thể lên đến vài nghìn MB/s. Do có dùng RAM nên tính năng này sẽ tiêu tốn một ít RAM của bạn đấy. Nếu thấy cần thiết có thể bật nó lên để trải nghiệm. Tuy nhiên để bật chế độ này các bạn nên có RAM 8GB trở lên và khi các bạn bật tính năng này nó sẽ không cải thiện liền mà nó sẽ học từ từ , đơn giản vì nó là AI đó các bạn. Nó sẽ học các ứng dụng mà các bạn thường mở và sử dụng nhiều nhất và từ đó nó sẽ tối ưu các ứng dụng đó nhanh hơn.

MẸO TỐI ƯU Ổ CỨNG SSD

Đây cũng là một tính năng giúp tối ưu hóa cho SSD Samsung nhưng nó nằm ở mục Over Provisioning (OP).
Thông thường, ổ cứng SSD sẽ bị giảm hiệu năng cũng như tuổi thọ nếu bạn chứa đầy dung lượng ổ. Vì thế, Over Provisioning của Samsung Magician sẽ giúp bạn tránh điều này. Bằng cách cắt bớt vài phần trăm dung lượng ra thành một phân vùng trống.

Dĩ nhiên điều này sẽ làm bạn bị mất một chút dung lượng. Nhưng đổi lại hiệu suất và tuổi thọ SSD sẽ được duy trì tốt hơn nếu bạn có chứa đầy ổ.

Để làm điều này, tại tab Over Provisioning => mục Set OP => bạn chọn Recommended để phần mềm ước tính phần trăm dung lượng cần cắt hợp lý nhất. Tiếp theo chọn Set để cắt ra.

Mặc định khi mua ổ nhà sản xuất nó set mặc định cho các bạn 46GB rồi nên các bạn yên tâm.

Cái tối ưu tiếp theo mình xin chia sẽ cho các bạn là khi các bạn mua ổ về các bạn nên Cài lại bản Windows sạch sẽ chứ không nên chuyển Windows từ ổ C của ổ cứng cũ HDD. Vì thế mình nói thế với các bạn , chẳng hạn hôm qua mình đi thay ổ có ông kia ổng yêu cầu chuyển từ ổ cứng sang ổ mới . Kết quả nó không được ưng ý nên các nhân viên ở đó họ phải cài lại một bản Windows hoàn toàn mới và sau khi cài lại thì sự cải thiện rất rõ rệt. Đơn giản chuyển Windows từ ổ cũ qua mà ổ cũ có rác mà nên chuyển là chuyển rác qua luôn !!!.
Nguyenhung9x

Last edited:

Facebook Comment