Cách set giới hạn sạc cho laptop ASUS sử dụng hệ điều hành Ubuntu

nguyenhung9x nguyenhung9x
Cách đây một hai hôm , mình sử dụng Laptop ASUS ROG G513IH muốn build source ROM custom và mình suy nghĩ đến việc chuyển qua hệ điều hành Ubuntu , nói gì nói mình vẫn thích Ubuntu hơn là sử dụng Windows. Ngặt là khi mình chuyển qua Ubuntu thì những tính năng quan trọng của máy trên Windows lại không hoạt động trên Ubuntu thế nên mình dành thời gian ra ngâm thì trên Ubuntu vẫn bật được một số tính năng quan trọng mà hay dùng trên Windows đặt biệt nhất là tính năng set giới hạn sạc trên Myasus. Bài viết này sẽ hướng dẫn anh em enable tính năng này lên trên hệ điều hành Ubuntu.

myasus-features-on-ubuntu-linux-png.16442

Kiểm tra laptop có hỗ trợ chế độ set giới hạn sạc hay không ?

Đa số các dòng laptop của ASUS sau này đều đã hỗ trợ tính năng set giới hạn sạc với Kernel linux 5.4. Nếu bạn sử dụng hệ điều hành linux có kernel linux từ 5.4 trở lên chắc chắn tính năng này sẽ sử dụng được.
Để bật được tính năng này các bạn phải sử dụng dòng lệnh để xác file pin của chúng ta là BAT0 hay BAT1.
Mã:
ls /sys/class/power_supply
screenshot-from-2022-07-12-12-15-09-png.16444

Như hình trên thì mình xác định được máy mình sử dụng file BAT0, còn máy các bạn có thể là BAT1 nhe.

SET GIỚI HẠN SẠC

Theo một số cách trên mạng đa số dùng lệnh , nhưng lệnh đó sẽ không khả thi khi chúng ta khởi động lại máy. Vì vậy mình sẽ hướng dẫn anh em cách set vĩnh viễn luôn
để không bị mất hiệu lực khi chúng ta khởi động lại máy
Chúng ta cần tạo một file gọi là battery-charge-threshold.service _** in **/etc/systemd/system ._. Bằng cách sửa file với gedit chạy lệnh dưới
Mã:
sudo editor /etc/systemd/system/battery-charge-threshold.service
Sau đó copy past code bên dưới đây vào:
Mã:
[Unit]
Description=Set the battery charge threshold
After=multi-user.target
StartLimitBurst=0

[Service]
Type=oneshot
Restart=on-failure
ExecStart=/bin/bash -c 'echo 60 > /sys/class/power_supply/BAT0/charge_control_end_threshold'

[Install]
WantedBy=multi-user.target
screenshot-from-2022-07-12-12-30-28-png.16445

Đừng quên thay đổi BAT0 bằng tên Pin của máy anh em và Echo 60 với 80 nếu anh em muốn . Sau đó bấm tổ hợp phím Ctrl+x rồi y để save lại

Bây giờ chúng ta cần kích hoạt cho nó hoạt động
Mã:
sudo systemctl enable battery-charge-threshold.service
sudo systemctl start battery-charge-threshold.service

Last edited:

Facebook Comment