Cách kiểm tra độ chai của PIN laptop Không dùng phần mềm

24/7/17
119
31
28
Hướng dẫn kiểm tra độ chai của PIN laptop ... không cần phần mềm, test pin laptop có bị chai không
pin-laptop-jpg.7929

PIN laptop sau 1 thời gian sử dụng không ít thì nhiều cũng sẽ bị chai. Mặc dù các laptop đời mới đều có tính năng tự động chuyển sang sử dụng nguồn điện khi pin đầy 100%, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình khi sử dụng song song cả pin và nguồn sẽ làm pin chai nhanh hơn đáng kể. Vì thế các bạn nên tháo pin ra nếu không sử dụng nhiều để kéo dài tuổi thọ của pin. Khi pin bị chai thì tất nhiên thời gian sử dụng pin cũng sẽ bị giảm theo, nếu bị chai quá nhiều thì cũng có thể căn nhắc mua pin khác dự phòng nếu nhu cầu cần phải sử dụng pin laptop nhiều.

Có rất nhiều phần mềm khác nhau có thể test độ chai của pin cũng như xem các thông số khác của pin, nhưng đa số phần mềm này đều là những phần mềm nhỏ gọn và thường bị cài lén các phần mềm khác như diệt virus 360, hoặc có thể là các trojan, virus,... theo dõi ăn cắp thông tin khó có thể biết được. Thay vì vậy chúng ta hoàn toàn có thể kiểm tra được độ chai của pin cũng nhưng dung lượng và các thông tin khác chính xác của pin thông qua chức năng có sẵn trong windows 7 8 bằng 1 vài lệnh cơ bản như hướng dẫn ở dưới đây.

Trước tiên các bạn click vào Start --> Nhập cmd và phần tìm kiếm và click chuột phải vào cmd chọn Run as administrator

kiem-tra-pin-1-jpg.7930

Tiếp tục copy lệnh sau hoặc gõ lại: powercfg -energy

click chuột phải vào cmd chọn Paste để dán vào sau đó nhấn Enter
kiem-tra-do-chai-cua-pin-laptop-2-jpg.7931

đợi khoảng 1 phút để windows tiến hành kiểm tra pin, sau khi có kết quả Windows sẽ thông báo các lỗi và các thông tin, tuy nhiên các thông tin chi tiết được viết vào file energy-report.html

kiem-tra-pin-laptop-3-jpg.7932

sau khi có kết quả các bạn tiếp tục copy lệnh
C:\Windows\system32\energy-report.html

dán vào cmd và nhấn Enter để copy file energy-report.html ra ngoài Desktop của laptop(hoặc các bạn cũng có thể vào đường dẫn trên để copy ra nhưng chắc sẽ lâu hơn)

Sau khi xong lệnh đó các bạn tiến hành ra ngoài desktop và click vào file energy-report.html và mở lên với trình duyệt bạn sử dụng và tìm tới phần Battery: Battery Information, có thể dùng chức năng tìm kiếm của trình duyệt để tìm cho nhanh.

kiem-tra-do-chai-pin-4-jpg.7933

Để biết được độ chai của pin chung ta sẽ xem 2 thông số:
  • Design Capacity: 65490
  • Last Full Charge: 49317

Design Capacity: dung lượng thiết kế của pin
Last Full Charge: dung lượng lần sạc đầy cuối cùng

Từ đó suy ra độ chai pin của laptop mình là: 100 - (49317/65490) * 100 = 24,695 % (khá cao ặc ặc
)

Đây là độ chai chính xác của pin, kể cả các bạn sử dụng các phần mềm kiểm tra độ chai của pin chuyên nghiệp thì nó cũng dựa vào thông số này để đưa ra kết quả.

Hy vọng sẽ giúp ích cho các bạn trong việc sử dụng laptop hiệu quả và bền hơn. Mình cũng xin nhắc lại là kể cả máy tính bạn là dòng mới nhất được trang bị tính năng chống chai pin thì nếu không sử dụng nhiều cũng nên tháo pin ra tránh việc sử dụng song song 2 nguồn.

nguồn: Vforum.vn

24/7/17
119
31
28
Mình thấy bài này hay nên đăng lên cho anh em cũng nghiên cứu thử. Máy mình dùng được 2 năm
=100-(29925/48336)*100 = 38% . Chai hết 38% mình có thói quen cắm sạc khi dùng. Anh em nào dùng sau 2 năm mà pin vẫn tốt thì chia sẻ thêm các dùng để anh em sử dụng hiệu quả hơn nhé.

Last edited:
24/7/17
119
31
28
mới phát hiện ra là phần mền đo nhiệt độ máy cũng cho ta thông số pin khá chuẩn, nên anh em không cần làm phức tạp như cách truyền thống trên, tuy nhiên anh em có thể dùng 2 cách để xem sai số. Theo mình thấy thì gần như không có sai số.

1567077287309-png.7981

12/9/19
77
29
18
Lap mình mới thay cục pin mới, thật ra cục pin củ chỉ mới chai 52% nhưng do lap mình xài cũng hơn 2 năm giống bác không hiểu sao lại chai những 52%. Sau khi mua cục pin mới về là sơ cua vì lo sắp đến dòng mình không còn bán thì linh kiện cũng sẽ không có mà thay.

Buồn thay mua cục pin chính hãng mới 100% về thì pin em nó cũng chai hết 19.5% rồi dù đây là lần sạc đầu đời của em nó. Mang lên TTBH đổi thì các kỹ thuật viên khuyên đừng mong cục pin nào đủ 100% vì một là Pin bảo hành thì hãng cũng sản xuất dư để làm bảo hàng chứ không phải mình order thì hãng mới sản xuất nên trong quá trình lưu kho pin cũng sẽ tự chai dừng >>> cái này mình là dân kỹ thuật thì cũng hiểu

Chỉ là buồn em nó mất những 19.5% mà sao không phải lá 5% >>> Suy nghĩ đi suy nghĩ lại thôi thì cứ dùng vậy chứ đâu còn cách nào khác. Viết lên đây để cho đỡ buồn cũng đồng thới muốn nhắn nhủ
" Đệch mợ thớt, ai mượn post bài hướng dẫn kiểm tra chai pin, làm tao đọc rồi tò mò check thử cục pin mới lấy sáng nay về đang vui vẽ vì cấp thêm nguồn năng lượng cho vợ yêu thì phát hiện ra em nó dùng còn trinh nguyên nhưng yếu mợ sinh lý gần 20%, con mợ mày thớt làm buồn cả chiều nay"

xin lỗi chủ thớt đó chỉ là tiếng lòng của em thôi em đã được trút ra nên cũng phần nào bớt buồn, mong chủ thớt đừng buồn em.

Xin cảm ơn!

1568305952086-png.8143

1. Kyo TIME
    Vãi linh hồn bác, mình post lên bài chỉ để anh em biết khi nào pin chai cần phải thay, vậy mà cũng bị bác đệch mợ.

Theo mình biết Pin laptop ASUS bảo hành 1 năm, bác mua Pin chính hãng thì được bảo hành lo gì, khi nào gần hết bảo hành bác mang pin lên nhờ họ check, nếu Pin chai hơn giới hạn cho phép thì được đổi mới mà.
  2. Dark Vader TIME
    buồn quá bác, cục pin dung lượng nó cứ giảm điều sau mỗi lần sạc. Éo hiểu thế nào.
    lần sac đầu là 38,990 mà lần sạc thứ 3 giờ còn 38,440.

Mà giờ em éo quan tâm nữa vì đã bỏ công lên TTBH hỏi lần nữa rồi kỹ sư báo pin bảo hành 1 năm nếu trong vòng 1 năm mà pin dưới 20% công suất thì sẽ lại đổi cho cục khác, nên mình cứ dùng 6~7 tháng rồi đem kiểm tra cũng chưa muộn.
1568467664923-png.8148

2 năm rồi, sạc everytime luôn (trừ lúc nào đi ra ngoài thì ms không sạc), tính ra giờ còn khoảng 87.5% dung lượng ban đầu, chai khoảng 12.5%

ZenBook UX410UQ

Last edited:
  1. Dark Vader TIME
    sao giao diện report pin của bác khác với của mình vậy ? xài 2 năm mà pin còn 87.5% thì bất ngờ quá, bác check xem sạc được bao nhiêu vòng sạc rồi.
  2. Dark Vader TIME
    làm thế nào 2 năm mà chỉ 53 vòng sạc bác tháo pin ra ah

Facebook Comment