TẠO THƯ MỤC "BẤT TỬ" - KHÔNG PHẢI LO VIỆC XOÁ NHẦM THƯ MỤC QUAN TRỌNG (LƯU Ý CHỈ DÙNG CHO WINDOWS 10)

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Xoá file, dọn dẹp máy tính là điều mà các bạn ai dùng máy tính cũng thường xuyên làm để chiếc máy tính mình gọn hơn, nhanh hơn. Tuy nhiên, nhiều bạn thường đặt các file, folder quan trọng trộn lẫn với các mục không quan trọng, sau đó xoá hoàn loạt dẫn đến xoá luôn những file quan trọng mà bạn không muốn xoá như tài liệu cơ quan, tài liệu học tập "Anh, Nhật, Mỹ,...". Thế nên trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo thư mục không thể xoá để dữ liệu của bạn luôn an toàn nhất nhé kể cả bạn có Shift + delete.

Bước 1: Bạn mở Start Menu, gõ Command Prompt vào rồi Enter.

Bước 2: Bạn không thể tạo thư mục “bất tử” trong ổ đĩa C hay bất kỳ ở đĩa nào mà bạn dùng để cài Windows. Chính vì thế, các bạn cần phải sử dụng một ổ đĩa khác không liên quan tới hệ thống. Trong trường hợp của mình sẽ dùng ổ D nên mình gõ D: vào Command Prompt rồi Enter (các bạn làm tương tự nếu như muốn sử dụng ổ E, F, G.v.v.).

Bước 3: Bạn copy paste md con\ vào Command Prompt rồi Enter. CON là tên riêng và bạn sẽ không thể tạo hay xóa thư mục có chứa tên này mà không sử dụng Command Prompt.

Bước 4: Bạn vào ổ đĩa mà bạn đã chọn làm vị trí tạo thư mục “bất tử” sẽ thấy một thư mục tên con. Bạn có thể thử click chuột phải chọn Delete thư mục này.

Lưu ý là các bạn không thể mở thư mục con này theo cách thông thường mà phải sử dụng dụng lệnh Move trong Command Prompt để đưa file ra vào. Nói thế nhưng dòng lệnh cực kì ngắn và đơn giản, vả lại điều này còn giúp tăng thêm tính bảo mật cho thư mục “bất tử” nữa.
Để đưa file vào thư mục con (lưu ý là file phải nằm cùng ổ đĩa với thư mục con), bạn dùng lệnh move D:\tên file + đuôi file D:\con\. Ví dụ như mình muốn chuyển file Notepad có tên là 123 vào thư mục con thì lệnh sẽ trở thành move D:\123.txt D:\con\. Trong đó D: là ổ đĩa chứa thư mục con, nếu bạn dùng ổ E hay F gì đó thì cứ thay vào D nhé.

Để đưa file ra ngoài thư mục con thì bạn dùng lệnh move D:\con\tên file + đuôi file D:\. Ví dụ như move D:\con\123.txt D:\.

Nếu sau này bạn muốn xóa thư con đi, các bạn copy paste rd con\ vào Command Prompt rồi Enter. Lưu ý là phải nhập ổ đĩa có chứa thư mục “bất tử” giống như bước 2 vào trước nhé, bên cạnh đó thì bạn cũng phải đưa hết file bên trong thư mục con ra ngoài mới có thể xóa được.

Ngoài ra, các bạn còn có thể tạo một thư mục “bất tử” khác tên là PRN. Với thư mục tên PRN thì các bạn có thể truy cập hay bỏ file vào thoải mái mà không cần dùng lệnh. Cách tạo và xoá cũng sẽ tương tự thư mục CON nhé.

Lưu ý: Các bạn chỉ có thể tạo thư mục này trên Windows 10, trên Windows 11 đã bị fix rồi nhé.

Theo: GVN360
Hoàng Vũ

Last edited:

Facebook Comment