Các tiêu chí lựa chọn laptop giúp những bạn không rành về công nghệ dễ dàng chọn lựa hơn

Phương Nguyễn Phương Nguyễn
Thỉnh thoảng mình hay được người thân hoặc bạn bè nhờ lựa chọn laptop, thì đây là những tiêu chí mà mình dùng để chọn. Các bạn có thể tham khảo để tự chọn cho mình một chiếc laptop phù hợp với bản thân nhất

Trọng lượng, độ mỏng, độ gọn gàng

Laptop là để mang đi, nên hai yếu tố này là hai cái cực kì quan trọng mà mình luôn đặt lên đầu khi lựa bất kì con laptop nào. Việc này lại càng quan trọng hơn với các bạn sinh viên phải đem máy đi học mỗi ngày, hoặc anh em cần vác laptop đi làm.
Zenbook-3-10.jpg?ssl=1
Theo mình thì một cái laptop để dễ mang đi, không bị quá nặng thì trọng lượng từ 2,3kg trở xuống là được. Nếu dưới 2kg thì sẽ tốt hơn. Nghe lệch vài trăm gram có vẻ chả đáng gì, nhưng không, anh em có thể dễ dàng cảm nhận được sự chênh lệch này khi cầm trên tay hoặc khi đeo balo trong thời gian vài chục phút (ví dụ khi đi đường, đi xe buýt).

Độ mỏng thì không căng thẳng như trọng lượng, chủ yếu nó tác động đến ngoại hình nhiều hơn. Tất nhiên thường thì mỏng sẽ đẹp hơn, nhưng mỏng quá thì cũng không tốt nếu nhà sản xuất không có khả năng hoàn thiện cao thì máy sẽ cầm lên có cảm giác rất rẻ tiền.
Laptop-Asus-ZenBook-13-UX333FA-i5-8265U8GB256GBWin10-A4011T-Xanh-3.jpg
Độ gọn gàng cũng là cái mà anh em cần quan tâm, vì nó sẽ quyết định tới kích thước balo anh em sẽ đeo, hoặc cái túi chống sốc / túi da mà anh em mua để đựng nó. Rất nhiều người mình quen sẽ chơi kiểu bỏ laptop vào túi xong cho vào cốp xe tay ga chứ không dùng balo, cái này thì cũng hợp lý. Nếu anh em cũng có thói quen như vậy thì nhớ lựa máy nhỏ gọn, máy to quá bỏ cốp xe không vừa.
Nên ưu tiên mua những chiếc laptop từ năm 2018 trở về sau, vì chúng bắt đầu đi theo xu hướng màn hình viền mỏng. Bằng cách này bạn không phải hi sinh không gian làm việc nhưng vẫn có được máy nhỏ gọn.

Thiết kế

Với mình thiết kế là cái cực kì quan trọng, vì nó tạo cảm hứng cho việc sử dụng mỗi ngày. Chứ mỗi ngày mở ra thấy một con máy xấu thì chán lắm. Đồng ý là máy giá rẻ thì không thể đòi hỏi nhiều như khi đi mua máy con đắt tiền, nhưng không có nghĩa là bạn phải mua mấy con xấu mù. Asus có dòng Vivobook, và Zenbook với thiết kế năng động và tinh tế, anh em có thể tham khảo qua.

À, cũng liên quan tới thiết kế thì kinh nghiệm của mình đó là hỏi người cần tư vấn xem lúc họ tự tìm hiểu thì có thích con nào hay không Dựa vào đó mình biết được kiểu dáng, phong cách mà đứa bạn, hoặc người thân, của mình thích, từ đó đưa ra một số lựa chọn theo đúng gu. Có ông thì thích máy gồ ghề hoặc vuông vuông kiểu ThinkPad, có bạn nữ thì thích máy mỏng màu hồng hoặc màu gì đó nổi bật…
ASUS-2-1564999296.jpg?w=1200&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=IMvzZzMw44Jt3vaEOXqQ6A
Đừng cố gắng bẻ hướng họ sang những cái máy có cấu hình mà bạn cho là tốt, vì như vậy họ cũng chẳng nghe theo đâu haha. Kinh nghiệm gần 10 năm của mình cho thấy thế Mà cũng đúng thôi, ngay từ cái nhìn đã không thích thì làm sao họ bỏ nhiều triệu, thậm chí là chục triệu ra mua được.

Sức mạnh

Đa số mọi người xung quanh mình thì không chơi game, hoặc có thì cũng là các game nhỏ nhẹ thôi (họ chơi chủ yếu game trên điện thoại) nên mình chủ yếu chỉ có kinh nghiệm với các máy làm văn phòng. Mà làm văn phòng thì đa số cấu hình hiện nay đều ổn cả, chủ yếu xem bạn có bao nhiêu tiền để mua? Dựa vào đó mà chọn i3, i5 hoặc i7.
Anh em lưu ý rằng các dòng CPU cho laptop tuy nhìn qua số hiệu thì có vẻ giống nhau, nhưng hiệu năng của chúng sẽ khác nhau kha khá đấy. Ví dụ:
  • Core i7-8550U
  • Core i7-9750H
i7-8550U là đời 8 (đầu số 8), và thuộc series chip tiết kiệm điện (chữ U cuối cùng). Dòng CPU này thường dùng cho các laptop mỏng nhẹ, giá không quá cao, tiết kiệm điện. Trong khi đó, con i7-9750H là đời 9 (đầu số 9), và thuộc series chip hiệu năng cao (chữ H cuối cùng). Dòng CPU này thường xuất hiện trên các laptop có kích thước lớn, nhắm tới người dùng tạo nội dung, cần máy mạnh để làm việc, để kiếm tiền.
Để nói về CPU thì bao la lắm, hẹn anh em trong một bài khác nha.

Về phần GPU thì mình không rành về bộ xử lý đồ họa, mà thường mấy người hỏi mình thì cũng không cần dùng đồ họa gì nên mình cũng không có kinh nghiệm tư vấn. Phần này nhờ anh em góp ý thêm nhé.
Mình thì chỉ quan tâm là máy có GPU rời hay không. GPU rời đem lại cho bạn hiệu năng cao hơn so với việc dùng GPU tích hợp trong CPU. Nếu chỉ làm văn phòng hay code kiếc đơn giản thì bạn không cần GPU rời.

Thời gian dùng pin

Đây đây, lại là một cái cực kì quan trọng với laptop. Hiện nay đa số laptop đều có thời gian dùng pin từ 7 tiếng trở lên, đủ cho một ngày làm việc, nhưng lưu ý rằng đây chỉ là thông số mà nhà sản xuất đưa ra. Còn khi bạn sử dụng thực tế thì thường không được như vậy, sẽ ít hơn 2-3 tiếng tùy theo cách bạn xài máy nữa. Như mình nè.
Tất nhiên là thời gian dùng pin càng lâu thì càng tốt, nhưng điều đó cũng có nghĩa là bạn phải hi sinh cấu hình để nó bớt ăn điện. Nhưng dù là cấu hình mạnh đi nữa thì cũng phải có thời gian xài pin phù hợp với công việc của bạn nhé. Ví dụ bạn thỉnh thoảng phải đi họp 2 tiếng, nhiều cuộc họp liên tục, hoặc đi gặp khách hàng cả ngày mà chỉ lo cấu hình, không lo về pin là chết. Bất tiện lắm, vì không phải khi nào bạn cũng có thể sạc được máy.

Đây là những thứ mình thường để ý khi đi mua laptop. Còn bạn thì sao? Hãy comment vào bài nhé.

Nguồn: Tinh tế

Last edited:

Facebook Comment