CÁC CÁCH TẮT MÁY TÍNH CỦA BẠN PHÙ HỢP THEO TÍNH CÁCH VÀ ĐỘ NGẦU CỦA BẠN

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Tắt máy tính là 1 việc làm các bạn thường làm sau khi dùng máy tính 1 thời gian. Việc này sẽ giúp máy tính bạn nghỉ ngơi sau khi đã đồng hành cùng các công việc, giải trí hằng ngày, nhất là trong thời gian mọi người, nhà nhà đều "work from home" vì dịch bệnh. Tuy nhiên có những cách tắt máy rất ngầu hoặc nó thể là rất nhanh và rất tiện mà bạn chưa biết và trong bài viết này mình sẽ chia sẽ cho các bạn nhé.

TẮT MÁY BÌNH THƯỜNG VÀ CƠ BẢN NHẤT

Tui đoán đây là cách cơ bản và bình thường nhất mà ai ai cũng biết khi đã dùng đến máy tính. Các bạn chọn vào nút "START" ở góc trái dưới màn hình hoặc bấm vào nút biểu tượng windows trên bàn phím.

screenshot-30-jpg.14029

TẮT MÁY SIÊU TỐC BẰNG NÚT NGUỒN

Đây là cách tắt máy mà bạn không phải thao tác chuột phím mà chỉ cần nhấn nút nguồn trên máy của mình là xong. Và trước tiên cần phải setup cho thao tác này trước.

Bạn vào Control Pannel. Có nhiều cách vào Control Pannel và cách mình hay dùng nhất là search control pannel ở thannh tìm kiếm dưới thanh taskbar. Cứ cần kiếm gì gõ vào thanh tìm kiếm ở thanh taskbar là xong.

screenshot-31-jpg.14030

Sau đó tìm Power Option, nếu các bạn tìm không thấy có thể search trong thanh tìm kiếm ở góc phải trên là sẽ ra nhé.

screenshot-32-jpg.14031

Sau đó chọn "Choose what the power buttons do" ở phía bên trái.

screenshot-33-jpg.14032

Ở mục đầu tiên " when i press the power button" bạn chọn cho mình option "shut down" ở cả 2 mục là "On battery" và mục "Plugged In". Có thể 1 vài máy không có pin như PC chỉ có 1 mục thì mục đó bạn chọn option "shut down" cho mục đó. Sau đó là "Save change" và tận hưởng.
Sau đó chọn vào nút Power và chọn Shut Down.

screenshot-34-jpg.14033
screenshot-35-jpg.14034

TẮT MÁY NGẦU NHƯ HACKER

Các hacker là hình tượng người dùng máy tính khá là ngầu. Và với cách tắt máy tính thế này cũng là cách để bạn thể hiện bạn ngầu thế nào khi bạn chỉ toàn gõ lệnh để tắt máy. Tuy nhiên hơi rườm rà và khá nhiều bước nhé.

Đầu tiên bạn mở run bằng cách nhấn tổ hợp phím "windows + R" hoặc gõ "run" vào ô search ở dưới thanh taskbar.

screenshot-36-jpg.14035

Sau đó gõ lệnh "shutdown /s" xong Enter

screenshot-37-jpg.14036

SLIDE TO SHUTDOWN GIỐNG SLIDE TO TURN ON TRÊN ĐIỆN THOẠI ?

Bạn truy cập lần lượt C => Windows => System 32 và tìm đến file Slidetoshutdown.exe

screenshot-28-min-jpg.14037

Nhấn chuột phải vào file đó chọn "Send to" => "Desktop"

screenshot-29-min-jpg.14038

Nếu bạn muốn custom cái shortcut vừa được thêm vào màn hình chính thì bạn chuột phải vào shortcut đó chọn "Properties"

screenshot-38-jpg.14040

Chọn "Change Icon" nếu có bất kì thông báo gì thì cứ chọn "OK"

screenshot-39-jpg.14039

Sau đó chọn Icon mình thích, sau đó OK và apply và ok. Thế là xong.

Mình mong qua bài viết này các bạn có thế custom cho mình 1 cách tắt máy theo ý thích của mình nhé.

Hoàng Vũ

Last edited by a moderator:
Sẽ thêm NGẦU với: Windows + X + U...U hoặc Alt + F4 + Shutdown + Enter :D

Facebook Comment