Bí quyết chọn laptop mình muốn chia sẻ với các bạn tân sinh viên…

Rhea Rhea
Chào mọi người, thời điểm này cũng đã 1 tháng kể từ thời điểm nhập học của Tân sinh viên, có nhiều bạn vẫn chưa quyết định được nên chọn laptop nào, thì sau đây là những bí quyết (chính xác là kinh nghiệm) của mình khi lựa chọn laptop.
img_1890-scaled-jpg.11928

Lựa chọn Cấu hình hợp lý:

Ví dụ bạn học ngành kiến trúc thì trong 1-2 năm đầu tiên thì bạn có thể chỉ cần một chiếc laptop ultrabook vừa đủ để học, nhưng qua năm 3 và khi đi làm việc, khối lượng project lớn hơn, yêu cầu cấu hình mạnh hơn, màn hình có chất lượng tốt hơn thì ultrabook có thể không thể đáp ứng được nhu cầu của bạn. Khi đó bạn sẽ cần 1 giải pháp khác. Vì vậy hãy xác định 2 vấn đề sau khi chọn cấu hình cho máy tính:
  • Cấu hình Laptop bạn chọn có đủ đáp ứng nhu cầu của bạn sau 3 năm không ?
  • giải pháp nào hiệu quả ngoài đổi máy mới không ?
4763250_asus_expertbook-5-jpg.11925

P5440 - Laptop Business vô đối phân khúc 15-20 triệu thời điểm đầu 2020 - Ảnh Tinh Tế
Sau khi bạn xác định được nhu cầu hiện tại và sau 3-5 năm thì khi đó bạn sẽ chọn máy tính theo ngành học của mình. Dưới đây là 1 số gợi ý một số mẫu Laptop tùy vào giá tiền của mình:
Ngành Công Nghệ Thông Tin: VivoBook X409/D409, ExpertBook P5440, TUF Gaming FA506, … tùy vào chuyên ngành và công việc sau này của bạn.
Nhóm Ngành Kinh tế: Vivobook A412FA, VivoBook S433/S333EA, Zenbook UM425/UX425, FlipBook TP420, …
Ngành Kiến trúc: TUF Gaming FA506, Strix G15/17, …
Nhóm Ngành Thiết kế đồ họa: Zephyrus G14, ExpertBook P5440, …
Và rất nhiều ngành khác, bạc có thể tham khảo trên mạng. Có rất nhiều bài viết, video về vấn đề này, kết hợp với bí quyết trên và một số nhu cầu khác như giải trí, di động, … sẽ giúp bạn có một chiếc laptop phù hợp với bạn :D.

Độ hoàn thiện của sản phẩm

Sản phẩm bạn chọn không chỉ đáp ứng về mặt cấu hình mà còn phải về độ hoàn thiện của sản phẩm. Giá tiền là thứ quyết định thiết kế, độ hoàn thiện, độ bền của sản phẩm khi cùng một cấu hình. Và nó do chính bạn đánh giá chứ không phải người bán hàng :> .
Hãy cầm lên và kiểm tra mọi thứ. Các khớp nối có liền mạch không ? Vỏ máy có đủ cứng cáp không ? Trải nghiệm gõ phím, đi chuột có làm bạn thoải mái ?
4763250_asus_expertbook-5-jpg.11930

Thiết kế đẹp, hoàn thiện tốt, hiệu năng cao với mức giá tốt mà FA506 có thể mang lại
“Thương hiệu không quyết định chất lượng sản phẩm”. Số tiền bạn bỏ ra quyết định nó. Nếu không đủ hầu bao để vừa có thiết kế đẹp, vừa có độ hoàn thiện cao, vừa có cấu hình tốt ít nhất chiếc laptop đó phải đủ tốt để sử dụng ít nhất 3 năm.

Nên là nâng cấp được

Cuối cùng. Như đã nhắc ở trên, khi cấu hình bạn không đủ đáp ứng cho nhu cầu của thì bạn sẽ cần có giải pháp để làm laptop mạnh hơn. Laptop quá ít ram thì có thể gắn thêm RAM, đầy ổ cứng thì gắn thêm/thay thế ổ cứng, … Việc nâng cấp này sẽ giúp bạn có thêm dung lượng lưu trữ dữ liệu, cải thiện hiệu suất máy.

P5440FA: 8GB RAM, 1 khe RAM trống, 512GB SSD M2 Nvme và 1 khay 2.5 inch đủ sức nâng cấp
Nếu bạn vẫn muốn những chiếc máy mỏng nhẹ hơn để phù hợp với nhu cầu thì nên cân nhắc kĩ về việc chọn cấu hình cho máy, với mình trong thời điểm hiện tại thì 8GB RAM và 256GB SSD là tối thiểu.

Kết

Hi vọng sau khi đọc bài viết thì các bạn sẽ chọn được cho bản thân 1 chiếc laptop phù hợp với mình, đồng thời sẽ có những kết quả học tập thật tốt trong thời gian tới :D.

Last edited:

Facebook Comment