BẬT MÍ 5 TIÊU CHÍ ĐỂ SẮM LAPTOP CHO CÁC BẠN SINH VIÊN SAO CHO "HOÀN HẢO VÀ HỢP LÝ NHẤT"

20/11/20
150
10
18
25
MỞ ĐẦU

Bạn là sinh viên năm nhất đang cần một "chiến binh" laptop sát cánh cùng mình suốt những năm tháng giảng đường? Hay bạn đang muốn "lên đời" một em laptop xịn để phục vụ nhu cầu học tập? Vậy thì bài viết này mình xin dành tặng bạn. Mình sẽ nêu một vài tiêu chí hữu ích cho các bạn tham khảo nhé
;).

NHỮNG TIÊU CHÍ CHỌN MUA LAPTOP CHO CÁC BẠN SINH VIÊN

1) Giá cả phù hợp:
+ Đối với các bạn sinh viên năm nhất mới nhập học cần tiền để chi tiêu rất nhiều chi phí khác nhau nên các bạn cần mua laptop với tầm giá 8 triệu đến 15 triệu là phù hợp.
+ Còn với các bạn sinh viên khác trở lên, các bạn đã có sự ổn định về chi tiêu, các bạn cũng sẽ đi làm kiếm tiền thêm nên cũng sẽ có dư, các bạn có thể chọn các mẫu laptop tầm giá trên 20 triệu để có hiệu năng sử dụng tốt hơn.

2) Thiết kế và chất lượng:
+ Vì lý do dùng cho học tập, nên các bạn thường mang theo đi học rất nhiều, vì vậy nên các bạn sinh viên sẽ cần một chiếc laptop có thiết kế tối giản, nhỏ gọn để bỏ vào balo mang theo khi đi học.
+ Ngoài ra thì chất lượng cũng phải được đề cao, vì lý do các bạn còn là sinh viên nên cần tiết kiệm nhất có thể để chi tiêu các chi phí khác nên cần mua laptop có độ bền cao, không dễ bị hư hỏng nhanh, thời gian sử dụng lâu.

asus-zenbook-duo-ux481-phong-vu-3-min-jpg.11936

3) Cấu hình và hiệu năng:
Tùy vào nhu cầu sử dụng nên sẽ chọn laptop có hiệu năng sao cho phù hợp.
a) Chọn laptop theo ngành học:
+ Sinh viên các ngành học: Kinh tế, Ngân hàng, Báo chí,…
Thiết kế tối giản, nhỏ gọn phù hợp mang đi, di chuyển nhiều nơi. Các bạn sinh viên sẽ thường sử dụng: bộ công cụ Office, phần mềm kế toán chuyên dụng, lướt web giải trí, xem phim, nghe nhạc,…
Cấu hình đề nghị: Laptop có cấu hình vừa đủ CPU Intel core i3-i5 hoặc AMD R3-r5. Ram 4GB và cần nâng cấp 8GB để dùng đa nhiệm tốt hơn. Dung lượng pin từ 4-6 cell. Không cần quá quan tâm về card đồ họa. Màn hình hơn 14 inch trở lên. Ổ cứng lưu trữ có thể dùng SSD để laptop chạy mượt mà hơn và kết hợp HDD để có nhiều dung lượng lưu trữ hơn.
=> Asus có các dòng laptop thích hợp như: Laptop Asus ExpertBookLaptop Asus VivoBook

200706-asus-expertbook-b9-review-malaysia-5-1920x1080-jpg.11931

+ Sinh viên các ngành học: Kiến trúc, Thiết kế, Xây dựng, Đồ họa, Lập trình,…
Laptop của sinh viên sẽ phải cài đặt và xử lý những phần mềm nặng: lập trình, thiết kế, đồ họa chuyên dụng.
Cấu hình đề nghị: Chọn CPU hiệu năng cao như Intel Core i7 hoặc AMD R7 để phục vụ cho render hay các tác vụ liên quan. Laptop có ram từ 8GB-16GB. Màn hình IPS trên 15 inch để dễ quan sát. Ổ cứng lưu trữ có thể dùng SSD để laptop chạy mượt mà các phần mềm và dùng HDD để có nhiều dung lượng lưu trữ. Laptop cần trang bị tản nhiệt tốt vì phải chạy những phần mềm nặng trong một thời gian dài. Có trang bị card đồ họa rời giúp các bạn render, làm việc với đồ họa 2D và 3D tốt hơn. Do học tập lâu với các phần mềm cắm điện trực tiếp để làm việc hiệu quả hơn.
=> Asus có các dòng laptop phù hợp như: Laptop Asus ProArt - StudioBook, Laptop Asus ZenBook, Laptop Asus TUF, Laptop Asus ROG.

asus-proart-studiobook-one-jpeg.11932

b) Chọn laptop cho nhu cầu cho học tập và chơi game:
Các bạn thích mẫu laptop có thiết kế hầm hố, nhiều LED trang trí, thể hiện cá tính riêng và sự linh hoạt tiện dụng khi dùng. Các bạn vừa có nhu cầu học tập và chơi mượt mà các tựa game như: Liên Minh, Dota 2, CS:GO,… để giải trí thư giãn sau thời gian học tập. Thì còn gì bằng một chiếc laptop gaming mạnh mẽ.
Cấu hình đề nghị: CPU Core Intel i5-i7, AMD R5-R7.Dung lượng RAM 8GB - 16GB. Trang bị card đồ họa rời Nvidia Geforce 16 series trở lên hoặc AMD Ryzen 4000 series. Ổ cứng SSD sẽ giúp các bạn thoải mái sử dụng trong suốt quá trình học tập cũng như nhu cầu chơi game.Nếu muốn các bạn có thể lắp thêm HDD để lưu trữ nhiều game hơn. Màn hình 15 inch – 17 inch trang bị tấm nền IPS, độ phân giải và tần số quét cao, có thời gian phản hồi thấp giúp trải nghiệm game tốt hơn. Để chơi game mượt và có hiệu năng cao thì cần cắm điện trực tiếp khi chơi game nên dung lượng pin chỉ cần 4-5 cell. Đừng quên chọn laptop có trang bị tản nhiệt tốt vì nó sẽ giúp máy của bạn mát hơn khi chơi game liên tục.
=> Các dòng laptop chơi game của Asus: Laptop Asus TUF, Laptop Asus ROG.

evan-winters-3-jpg.11933

4) Chính sách bảo hành:
Hiện nay ngoài các tiêu chí chọn laptop như: thiết kế, hiệu năng, chất lượng thì bảo hành còn được quan tâm rất nhiều. Hiện tại đa số các hãng laptop chỉ hỗ trợ bảo hành 1 năm, nhưng riêng Asus hỗ trợ bảo hành lên đến 2 năm, điều này giúp khách hàng an tâm hơn khi sử dụng laptop.

pr_19223-2-jpg.11934

5) Chọn nơi mua hàng uy tín và chất lượng:
+ Ngày nay có rất nhiều các nhà bán lẻ máy tính mở ra và phục vụ cho nhu cầu mua sắm, nên các bạn sinh viên rất dễ tìm cho mình 1 cửa hàng mua laptop chất lượng. Các cửa hàng nổi tiếng như: Gearvn, Phong Vũ, AnPhát PC, Hanoicomputer,... rất uy tín.
+ Các bạn cũng có thể mua laptop qua các trang thương mại điện tử như Tiki, Lazada, Shopee vì có rất nhiều ưu đãi và mã giảm giá cho các bạn sinh viên.
+ Asus cũng đã có mặt chính thức trên 2 sàn thương mại điện tử lớn nhất VN là Shopee: ASUS FLAGSHIP STORE và Lazada: ASUS FLAGSHIP STORE.

TỔNG KẾT

+ Bài viết trên đây đã cung cấp cho các bạn sinh viên cái nhìn tổng quan về các loại laptop cho sinh viên, cũng như những tiêu chí cần biết khi sắm một chiếc laptop hoàn hảo và hợp lý nhất.
+ Đừng quên kiểm tra cấu hình máy nữa nhé.
+ Vậy còn chờ gì nữa mà không đến các shop và rinh cho mình một em laptop để cùng nhau chiến đấu trong môi trường học mới nào :D!

Cảm ơn các bạn đã xem qua bài viết của mình.

Attachments

Last edited:

Facebook Comment