Ai Thì Cần Màn Hình 4K OLED?

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Chắc hẵn có nhiều anh em thắc mắc rằng tại sao các hãng laptop lại đem màn hình 4K OLED lên laptop của mình mặc dù ban đầu 4K OLED được mọi người hiểu là chỉ dành cho TV. Nhưng thời thế đã khác, 4K OLED trở nên cần thiết hơn trên một chiếc laptop vì thời giờ mọi người ít xem TV hơn, đa phần mọi người đều giải trí và làm việc trên một chiếc laptop. Bài viết này mình sẽ nêu những đối tượng cần màn hình 4K OLED trên một chiếc laptop.
fa0c46b5-c897-4be5-902d-8e5d6002cae9-jpeg.17174

Content Creator

Vì sao content creator lại cần một chiếc laptop có màn hình 4K OLED? Tính chất công việc của content creator có rất nhiều phân mảnh, ví dụ như một content creator có thể vừa làm copywriter mà vừa edit hình ảnh, video để phục vụ cho nội dung chữ của mình. Vì nhu cầu làm về hình ảnh và video của content creator khá cao nên việc một chiếc màn hình sắc nét sẽ trở nên cần thiết hơn so với ngày xưa. Ngoài ra, mình biết có một số bạn làm content creator có nhu cầu là edit video để bỏ vào bài viết, mà nhu cầu video 4K bây giờ ngày càng tăng nên 4K OLED là cái cần thiết cho một content creator.​
c0b83233-450d-4375-874e-7355b07ed536-jpeg.17168

Designer

Đây có lẽ là đối tượng người dùng dễ hiểu nhất vì sao họ cần một chiếc màn hình cao cấp như 4K OLED, do phải “đối mặt” với những hình ảnh, đồ họa có độ chi tiết và phức tạp rất cao nên họ cần một chiếc màn hình sắc nét nhất có thể để quá trình làm việc trở nên suông sẻ hơn. Mình đang dùng con Asus Vivobook Pro 16X OLED để design poster cho một số bên, nhờ có màn hình 4K OLED nên dùng nó làm việc với Adobe rất hiệu quả. Những thứ phổ biến nhất mà một designer hay làm đó là PTS, AI,…thì con Asus hoàn toàn đáp ứng không chỉ đủ mà là rất tốt. Anh em sẽ nhìn thấy sản phẩm của anh em một cách sắc nét, chi tiết trước khi gửi cho khách hàng, điều đó tưởng chừng đơn giản nhưng nó giúp anh em tự tin hơn về tác phẩm của mình trước khi gửi đi, sự tự tin là điều quan trọng nhất đối với một freelancer.​
8877b31e-38c2-4c40-9d18-887354cc6b67-jpeg.17169

Editor

Nếu anh em là người hay xem youtube thì có thể thấy nội dụng 4K trên nền tảng này ngày càng nhiều, điều đó đẩy nhu cầu xem video chất lượng cao của con người trở nên nhanh hơn bao giờ hết. Vì thế, để chỉnh sửa và upload một chiếc video 4K thì người editor cần phải có một màn hình 4K để kiểm soát tốt hơn về chất lượng của video trước khi cho nó on air. Cảm giác đó nó cũng hao hao như designer trước khi gửi bản thiết kế của mình đi thôi, nó là một cảm giác tự tin về sản phẩm của mình. Bạn xem video 4K trên một màn hình 4K thì chắc chắn video sau khi up lên thì chất lượng sẽ gần như tương đương, khỏi lo xa nhé các editor.​
64a8572b-f658-4f9b-9512-ff7ed22149bf-jpeg.17170

Người thích giải trí trên laptop

Đây là đối tượng rộng nhất và cũng là đối tượng mình thấy phổ biến nhất. Vì sao mình nói 4K OLED dành cho người thích giải trí trên laptop? Mình biết dạng người như vầy nè, nó thích giải trí nhưng TV thì quá to và không có tính di động cao, điện thoại có tính di động cao nhưng lại quá nhỏ để giải trí, vì vậy, laptop hiển nhiên thành một thiết bị giải trí hoàn hảo, vừa mang tính di động cao vừa có một màn hình đủ lớn để giải trí. Mình thường dùng con Asus Vivobook Pro 16X OLED để xem Apple TV+, Netflix, Youtube, cả 3 nền tảng này đều đã hỗ trợ nội dung 4K, xem rất sướng. Mình hay xem phim Ted Lasso vào mỗi tối trước khi đi ngủ bằng con Asus vì nó cho mình một trải nghiệm sắc nét, màu sắc nịn mắt và quan trọng là chưa bao giờ mình khó chịu vì phải xem một bộ phim thiếu chi tiết.​
24e2410e-c498-411b-8ed7-f75d68c948d4-jpeg.17175

Người dùng phổ thông

Đối tượng người dùng này là đối tượng có nhu cầu màn hình 4K OLED thấp nhất, nhưng thấp không có nghĩa là không có. Mình biết có một số người trung niên họ hay dùng laptop để đọc báo, xem tin tức về lĩnh vực họ yêu thích, thỉnh thoảng xem video trên youtube. Tùy vào cảm nhận của mỗi người thì màn 4K OLED sẽ có giá trị khác nhau, đối với người cần một màn hình sắc nét để đọc chữ và họ không muốn nhìn thấy những răng cưa trong các nét chữ thì họ cần màn hình 4K OLED còn với những người dễ dãi hơn trong việc đọc thì họ chỉ cần một chiếc màn hình đủ để đọc thì họ sẽ là người không cần đến màn hình 4K OLED, ở đối tượng người dùng này nhu cầu sẽ tùy thuộc vào cảm nhận và độ khó tính, dễ tính của người dùng.​
60ecc278-9ba4-47ce-a9b1-7b5721a0de83-jpeg.17177

Vậy là mình đã điểm qua 5 đối tượng mà mình nghĩ sẽ phù hợp để sử dụng một chiếc màn hình OLED, còn về phần mình, mình là tổng hợp của cả 5 loại người bên trên, mình là một đối tượng phải nói là khó tính về mặt màn hình nên mình rất cần một chiếc màn hình 4K, OLED thì càng tốt. Để gợi ý cho các bạn về máy 4K OLED thì mình chỉ biết nói với các bạn là 4K OLED trên con Asus Vivobook Pro 16X OLED rất là ngon, các bạn còn những lựa chọn khác thì có thể comment bên dưới để chia sẻ với nhau nhá.​

Last edited by a moderator:

Facebook Comment