9 điều cần làm khi bạn mua một chiếc Laptop mới

Phương Trang Phương Trang
Chắc hẳn các bạn tân sinh viên hiện nay đang khá là “bận rộn” vì lo chuẩn bị cho mình một hành trang bước lên con đường học vấn mới đúng không nào? Nhưng việc lên mạng tìm kiếm, hỏi đáp info của các mẫu máy hợp với ngành nghề của mình là có đủ chưa?

Câu trả lời là chưa nhé. Bạn chỉ vừa hoàn thiện bước chọn và mua thôi. Bạn cũng cần phải có một bước vô cùng quan trọng là những gì bạn cần làm khi bạn mua một chiếc Laptop mới. Để bạn có thể cấu hình nó đúng cách và chuẩn bị sẵn sàng cho việc gắn bó cùng chiếc Laptop trong công việc, học tập, chơi game…

1. Kiểm tra hộp chứa Laptop của bạn

Mặc dù hiếm khi xảy ra nhưng đôi khi có một số thứ quan trọng với chiếc Laptop lại nằm ngoài hộp của nó. Điều này có thể là một cái gì đó đơn giản như thông tin bảo hành hoặc một cái gì đó quan trọng hơn một chút chẳng hạn như một phần của cáp nguồn của bạn. Kiểm tra các thành phần có trong hộp cẩn thận để đảm bảo mọi thứ đều ở đó, dựa trên những thông tin “sản phẩm đi kèm” của nơi bạn mua Laptop.

Nếu thiếu thứ gì đó, hãy đóng gói tất cả và trả lại để đổi một sản phẩm mới, hoặc ít nhất là nhờ công ty gửi cho bạn những bộ phận bạn cần, đã vô tình bị bỏ quên trong hộp.

2. Các thủ tục giấy tờ và thông tin bảo hành

Điều này là vô cùng quan trọng, đừng nghĩ rằng việc bạn nâng niu chiếc Laptop như trứng thì nó sẽ không bao giờ hỏng. Đồ công nghệ khó hiểu chỉ xếp sau “con gái” mà thôi.

Khi bạn mua một chiếc máy tính xách tay mới, thường sẽ có thông tin bảo hành, phiếu đăng ký và nhiều thứ khác đi kèm trong hộp.

Lấy tất cả thông tin này cất nó cùng với tất cả các tài liệu quan trọng khác của bạn. Bạn cũng nên đưa biên nhận của mình vào nơi đó. Nếu có điều gì đó xảy ra, bạn sẽ có thể chứng minh khi bạn mua Laptop, đặc biệt là nếu bạn đang cần xử lý một vấn đề theo chế độ bảo hành.

3. Các cổng kết nối của Laptop

Sau khi bạn đã xác định được 2 vấn đề trên. Bạn nhớ kiểm tra các cổng kết nối trên laptop có hoạt động tốt hay không. Mặc dù rằng bạn không cần thiết làm như vậy, nhưng mình nghĩ rằng, bạn nên kiểm tra tổng quát để có thể dễ dàng sử dụng hơn sau này.

4. Đặt tài khoản của bạn

Bây giờ cuộc vui sẽ bắt đầu. Bật máy tính của bạn và xem nó khởi động lần đầu tiên. Rất có thể bạn sẽ được nhắc tạo tài khoản người dùng cho máy tính mà bạn sẽ sử dụng để đăng nhập.

Hãy chắc chắn rằng bạn sử dụng mật khẩu mà bạn sẽ nhớ để bạn không quên cách đăng nhập vào máy tính của mình sau này. Trong quá trình này, bạn cũng nên dành một chút thời gian để kết nối nó với Internet nha.

5. Bỏ một số phần mềm, trò chơi không cần thiết

Nhiều Laptop mới sẽ đi kèm với phần mềm đã được tải sẵn vào máy tính. Đôi khi phần mềm này sẽ hữu ích cho bạn và bạn muốn giữ nó. Tuy nhiên, đa số các trường hợp hần mềm này thường ở dạng demo phần mềm hoặc các trò chơi nhảm nhí mà bạn sẽ không thấy hữu ích chút nào.

Những phần mềm này gây phiền nhiễu, thường vô dụng và chiếm nhiều tài nguyên của laptop

6. Chạy tất cả các bản cập nhật Windows

Đa số các bạn không biết sử dụng máy tính sẽ bỏ qua điều này. Điều đó vô tình làm cho laptop của bạn gặp 1 số trục trặc nhỏ do Hệ điều hành mà không được sửa.

Microsoft phát hành các bản cập nhật này là có lý do, đôi khi Windows gặp một số sự cố, và phần lớn thời gian các bản cập nhật này được thiết kế để khắc phục các sự cố đó hoặc chúng vá các lỗ hổng bảo mật đã được xác định.

Trên thực tế, đây là một trong những điều đầu tiên bạn nên làm trước khi lên mạng để tìm kiếm các phần mềm và bản cập nhật khác

Thiết lập máy theo cách này sẽ giúp bạn đảm bảo rằng máy tính có các bản cập nhật mới nhất khắc phục nhiều sự cố khác nhau và bảo vệ Laptop của bạn khỏi các cuộc tấn công do lỗ hổng bảo mật

7. Cài đặt phần mềm chống virus / tường lửa

Bởi vì, phần mềm diệt virus (antivirus) là công cụ đắc lực giúp bảo vệ máy tính của người dùng khỏi các cuộc tấn công của hacker bên ngoài, virus tấn công vào các file, dữ liệu cá nhân,...

8. Cài đặt phần mềm

Bây giờ máy tính xách tay của bạn đã được cập nhật và được bảo vệ, đã đến lúc cài đặt tất cả phần mềm bạn cần để làm việc/ học tập.

Việc cài đặt phần mềm nào là quyết định của bạn, vì mỗi nhu cầu của mỗi người là khác nhau. Nhưng cũng có một số phần mềm bạn cần thiết phải có trong máy tính như Bộ Office, các trình duyệt Internet…

9. Sao chép tệp của bạn

Đến với bước này, nếu bạn có dùng một máy tính trước đó, thì bạn nên sao chép các dữ liệu quan trọng từ máy tính cũ sang.

Một số các lưu trữ dữ liệu đám mây có thể giúp bạn chuyển dịch dữ liệu nhanh và an toàn như OneDrive, Dropbox hoặc Google Drive. Hoặc đơn giản hơn là bạn có thể sử dụng USB để chuyển giao dữ liệu

Tổng kết

Bây giờ bạn đã biết phải làm gì sau khi mua một chiếc Laptop mới,mình hy vọng bạn có thể thấy rằng việc mất một hoặc hai giờ để thiết lập laptop của bạn và chuẩn bị sẵn sàng sử dụng là hoàn toàn xứng đáng.
Bên cạnh đó, bạn cũng có thể sắm cho mình một bàn phím custom hoặc mua kit custom để hoàn thiện góc máy tính của mình
Chúc bạn thành công

Last edited:

Facebook Comment