5 Lý Do Vì Sao Nên Chọn Asus Zenbook 14 OLED (UX3402)

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Hiện tại trên thị trường có rất nhiều dòng máy laptop phục vụ cho những nhu cầu khác nhau, sau khi tham khảo ý kiến từ chổ này chổ kia xong thì mình quyết định đến với ASUS, cụ thể mình chọn ASUS Zenbook 14 OLED (UX3402) làm máy tính sử dụng chính cho việc học tập và làm việc của mình. Sau một thời gian sử dụng không ngắn cũng không dài, nhưng đủ để mình chọn được ra 5 lý do chính mà mình tiếp tục chọn mẫu Zenbook này để sử dụng trong thời gian tới.​

Giá bán Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) hợp lý với sinh viên

Về giá bán thì không có gì để bàn cãi khi nó là một best seller trong phân khúc dưới 25 triệu. Không có một con máy nào vừa có OLED, cấu hình ngon, gọn nhẹ mà với mức giá hót hòn họt như vậy cả, mình mua nó với mức giá niêm yết là 24.490.000đ còn nếu giờ anh em mua thì còn rẻ hơn nữa vì Asus vừa khai trương Asus Store với nhiều ưu đãi như giảm tận 1.200.000đ cho dòng Zenbook 14 OLED (UX3402) như mình đang xài và còn những ưu đãi khác như tặng voucher mua hàng, combo quà và chương trình “Thu máy cũ, lên đời máy mới” thậm chí cho anh em nào thích review sản phẩm thì sau khi review xong là ting ting anh em có 200k liền.​
87999450-05e8-46a5-b60c-5f5bc2fb2926-jpeg.16590

Giảm giá khai trương Asus Store với nhiều ưu đãi khác

Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) mỏng nhẹ nhưng có đầy đủ tất cả các cổng kết nối

Mình có thói quen đi học là phải mang theo laptop để ghi chép bài vở và xem slide. Yếu tố đầu tiên để mình đem một chiếc laptop ra ngoài đó là trọng lượng, từ khi mình xài Zenbook 14 OLED (UX3402) thì mình luôn luôn mang nó theo vì trọng lượng chỉ 1.3kg. Nếu bạn là 1 người phải đi ra ngoài nhiều như mình thì bạn sẽ thấy trọng lượng của một chiếc laptop nó quan trọng như thế nào.​
Thêm vào đó, cổng kết nối đa dạng là cái mình rất thích trên một chiếc máy gọn, nhẹ như Zenbook 14 OLED (UX3402), khi đi học hay đi làm mình cần trình chiếu, thuyết trình một vấn đề gì đó thì mọi việc trở nên rất đơn giản, đây là một điểm cộng lớn cho Asus vì rất hiếm các dòng máy vừa mỏng vừa nhẹ còn giữ lại tất cả các cổng kết nối do hạn chế không gian để “nhét” những linh kiện bên trong, Asus đã giải quyết được triệt để vấn đề đó.​
8a9fa2a4-8fbc-4364-9160-be8c1839860b-jpeg.16584

Thiết kế mỏng nhẹ, tinh tế, dễ dàng mang đi

Xài cả ngày với pin Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) và sạc nhanh 65W

Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) được trang bị viên pin 75Wh và đối với nhu cầu sử dụng để gõ văn bản, thiết kế, lướt web, xem youtube thì thời lượng pin nó hoàn toàn cân được một ngày sử dụng, máy onscreen được khoảng 6-7 tiếng, nếu máy hết pin mà bạn cần gấp thì có thể cắm sạc nhanh với công suất 65w. Thú thật với chiếc màn hình 2,8K hay refresh rate (tần số quét) 90hz thì ban đầu mình cũng không có kỳ vọng gì về pin của chiếc laptop này. Nhưng Asus lại vả vào mặt mình rồi nói “nhìn cho kỹ đi” và thế là mình được một phen tỉnh ngộ vì trước giờ chưa có có hãng nào đem nhiều công nghệ màn hình lên 1 chiếc laptop và tối ưu pin tốt như vậy.​
20cc918f-bb25-433c-a01c-d5f807c6b92d-jpeg.16591

Viên pin 75Wh và sạc nhanh 65w thoải mái sử dụng cả ngày dài

Cấu hình khủng của Zenbook 14 OLED (UX3402) cân mọi tác vụ

Với tính chất công việc của mình thì đôi khi mình cần phải edit hình ảnh, video để phục vụ cho chính nội dung mà mình tạo ra, với con chip Core i7-1260P thì nó đáp ứng được hoàn toàn nhu cầu của mình. Đôi khi mình cũng phải thiết kế những hình ảnh 2D thì máy xử lý hoàn toàn mượt mà và mình chưa thấy hiện tượng giật lag sau khi làm ngần ấy thứ vì nó mang lên mình con chip tới 12 nhân 16 luồng, chi tiết là xung P-core tối đa 4.7GHz và xung E-core 3.4GHz và nó sẽ tự điều chỉnh xung tuỳ theo tác vụ mà anh em đang làm.​
0d8fc22b-1eda-4a84-aaaf-13e93c846f07-jpeg.16586

Cấu hình I7 thế hệ 12, cân mọi tác vụ

Màn hình Zenbook 14 OLED (UX3402) có màu sắc chân thật, tỉ lệ 16:10

Đây cũng chính là điểm sáng giá nhất của dòng laptop được Asus giới thiệu trong sự kiện nên mình để cuối cùng như người ta hay nói “save the best for last”, mình thật sự rất bất ngờ khi Asus có “gan” để làm điều này đó là mang tấm nền OLED lên 1 chiếc laptop văn phòng. Với những thứ tân tiến như độ phân giải 2,8K, DCI-P3 và độ sáng đạt tối đa 550-nit, mình là một đứa hay làm việc ngoài trời với ánh sáng tự nhiên nên việc trang bị độ sáng và độ phân giải cao có thể thoả mãn mình trong mọi trường hợp “trong nhà ngoài phố”. Bên cạnh việc hay viết lách thì mình cũng là một thằng hay thiết kế và thường xuyên ăn nằm với Adobe Illustrator (giới design hay gọi là AI đó) nên chuẩn DCI-P3 rất cần thiết đối với mình vì mình hay dùng những palette màu rất phức tạp, Zenbook 14 OLED (UX3402) thể hiện được rõ ràng và chi tiết tất cả những màu đó.​
36a566be-1b90-43f8-a58a-29901dbcfb99-jpeg.16589

Màn hình OLED 2,8K và tỉ lệ mới 16:10 giúp cho máy cân đối hơn
Đây là 1 điểm mình thấy ít bạn nào để ý nhưng đó là 1 điểm cộng mình dành cho Asus, Asus đã thấu hiểu người tiêu dùng rất tốt, chính là tỉ lệ màn hình. Tỉ lệ mới trên Zenbook 14 OLED (UX3402) là tỉ lệ 16:10, vì sao mình nói đó là điểm cộng với mình? Mình hay đọc tin tức, lướt web thì việc tỉ lệ màn hình như vậy phục vụ rất tốt nhu cầu đó của mình vì nó sẽ hiển thị được nhiều nội dung dọc hơn và ít wide (rộng) hơn. Mình nghĩ mình là 1 người khó tính trong việc chọn màn hình máy tính nhưng Asus đã thoả mãn được mình khi đem “chiếc” màn hình đáp ứng được hoàn toàn sự khó tính của mình. Mình sẽ để 1 tấm hình dưới đây để anh em dễ hình dung hơn lợi ích của tỉ lệ 16:10.​
b343539b-b689-4eb2-b10e-61aa971a29e1-jpeg.16588

Màn hình tỉ lệ 16:10 giúp tối ưu hiển thị dạng dọc
Ngoài những thứ kể trên thì Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) có nhiều điểm đáng chú ý khác như bàn phím và trackpad (bàn di chuột) rất ngon, loa ổn cho nhu cầu nghe nhạc thông thường, thiết kế và chất lượng hoàn thiện ở mức tốt và có điều mình thích hơn hết là màu xanh đậm của nó, nhìn cực manly và mạnh mẽ dù với một thân hình mảnh mai như thiếu nữ, người ta gọi là thân hình thiếu nữ nhưng tâm hồn đàn ông là vầy nè. Mình mua máy này ở FPT Shop vì hồi đó làm gì có Asus Store, giờ thì anh em có thể vào trang web Asus Store để sắm đồ được rồi đó, tặng từa lưa hột dưa luôn mà hồi đó làm gì có dụ này, tiếc hùi hụi.​

Last edited by a moderator:
Chủ thớt xài Chip I7 có nóng máy lắm không? Mình đang định tính mua Chip i5 1240 P thôi, chắc cũng chạy mượt mà cho tác vụ thông thường nhỉ? :adore:

Facebook Comment